in

ಶುಂಠಿಯ ಆಶ್ಚರ್ಯಕರ ಆರೋಗ್ಯ ಪ್ರಯೋಜನಗಳು

ಹೂಬಿಡುವ ಸಸ್ಯದ ಬೇರುಕಾಂಡ – ಶುಂಠಿ. ಈ ಮೂಲವನ್ನು ನಾವು ಪ್ರಾಚೀನ ಕಾಲದಿಂದಲೂ ಮಸಾಲೆ ಮತ್ತು ಔಷಧವಾಗಿ ಬಳಸುತ್ತೇವೆ. ಶುಂಠಿಯು ಮೊದಲು ಪ್ರಾಚೀನ ಚೀನಾದ ದಕ್ಷಿಣ ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಕಾಣಿಸಿಕೊಂಡಿತು. ಅಲ್ಲಿಂದ, ಇದು ಭಾರತ, ಏಷ್ಯಾದ ಉಳಿದ ಭಾಗಗಳು ಮತ್ತು ಪಶ್ಚಿಮ ಆಫ್ರಿಕಾಕ್ಕೆ ಹರಡಿತು. 1 ನೇ ಶತಮಾನದಲ್ಲಿ ಪ್ರಾಚೀನ ರೋಮನ್ನರು ಭಾರತದೊಂದಿಗೆ ವ್ಯಾಪಾರ ಮಾಡುವಾಗ ಯುರೋಪ್ ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಶುಂಠಿಯನ್ನು ಕಂಡಿತು. ಇಂದು ಭಾರತವು ವಿಶ್ವದಲ್ಲೇ ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ಶುಂಠಿ ಉತ್ಪಾದಕ ರಾಷ್ಟ್ರವಾಗಿದೆ. ಇದನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಒಣಗಿಸಿ ಮತ್ತು ಜನಪ್ರಿಯ ಮಸಾಲೆಯಾಗಿ ತಯಾರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಇದನ್ನು ಜಿಂಜರ್‌ರೂಟ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಶುಂಠಿಯು ಹುಲ್ಲಿನಂತಹ ಎಲೆಗಳು ಮತ್ತು ಹಸಿರು-ಹಳದಿ ಹೂವುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ 2-4 ಅಡಿ ಎತ್ತರದ ತೆಳ್ಳಗಿನ ದೀರ್ಘಕಾಲಿಕವಾಗಿದೆ. ಸಸ್ಯದ ಎಲೆಗಳು ಸತ್ತ ನಂತರ, ಸುಮಾರು 6 ಇಂಚು ಉದ್ದದ ದಪ್ಪವಾದ ರೈಜೋಮ್ಗಳನ್ನು ಅಗೆದು ಹಾಕಲಾಗುತ್ತದೆ. ರೈಜೋಮ್‌ಗಳು ಭೂಗತ ಕಾಂಡಗಳಾಗಿವೆ, ಅವು ನೆಲದಡಿಯಲ್ಲಿ ಅಡ್ಡಲಾಗಿ ಬೆಳೆಯುತ್ತವೆ.

ಈ ಔಷಧೀಯ ಸಸ್ಯವು ಹೂವುಗಳ ಸಮೂಹಗಳೊಂದಿಗೆ ಬೆಳೆಯುತ್ತದೆ (ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಬಿಳಿ, ಹಳದಿ, ನೇರಳೆ ಅಥವಾ ಕೆಂಪು), ಮತ್ತು ಹಸಿರು ಎಲೆಗಳು, ಆದರೆ ಇದು ಬೇರುಗಳು ಬೆಳೆಯುವ ಕಾಂಡದ ಭೂಗತ ಭಾಗವಾಗಿದೆ (ರೈಜೋಮ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ). ಶುಂಠಿಯನ್ನು ವಿವಿಧ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ವಿವಿಧ ಕಾರಣಗಳಿಗಾಗಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇದರ ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಬಳಕೆ ಅಡಿಗೆ ಮಸಾಲೆಯಂತೆ. ಚಿಕ್ಕದಾಗಿದ್ದಾಗ, ಇದು ರಸಭರಿತ ಮತ್ತು ತಿರುಳಿರುವ ಮತ್ತು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ವಿನೆಗರ್ ಅಥವಾ  ಉಪ್ಪಿನಕಾಯಿ ಮತ್ತು ಲಘುವಾಗಿ ತಿನ್ನಲಾಗುತ್ತದೆ. ಕುದಿಯುವ ನೀರಿನಲ್ಲಿ ಅದ್ದಿ ಮತ್ತು ಜೇನುತುಪ್ಪದೊಂದಿಗೆ ಬೆರೆಸಿದ ಬೇರಿನ ತುಂಡುಗಳಿಂದ ಚಹಾವನ್ನು ತಯಾರಿಸಬಹುದು. ಇದನ್ನು ಒಣದ್ರಾಕ್ಷಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಹುದುಗಿಸಿದರೆ ಮತ್ತು ಬ್ರಾಂಡಿಯೊಂದಿಗೆ (ಬಲವರ್ಧಿತ) ಬೆರೆಸಿದರೆ ಅದನ್ನು ವೈನ್ ಆಗಿ ಕೂಡ ಮಾಡಬಹುದು. ಪಕ್ವವಾಗಲು ಬಿಟ್ಟಾಗ, ಶುಂಠಿಯು ಒಣಗಿರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ನಂತರ ಅದನ್ನು ಮಸಾಲೆಯಾಗಿ ಅಥವಾ ಜಿಂಜರ್ ಬ್ರೆಡ್, ಕುಕೀಸ್, ಕ್ರ್ಯಾಕರ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಕೇಕ್‌ಗಳು, ಜಿಂಜರ್ ಏಲ್ ಮತ್ತು ಜಿಂಜರ್ ಬಿಯರ್‌ನಲ್ಲಿ ಘಟಕಾಂಶವಾಗಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಶುಂಠಿಯನ್ನು ಸಕ್ಕರೆಯೊಂದಿಗೆ ಬೆರೆಸಿ ಮೃದುವಾಗುವವರೆಗೆ ಬೇಯಿಸುವ ಮೂಲಕ ಮಿಠಾಯಿಗಳನ್ನು ಸಹ ತಯಾರಿಸಬಹುದು.

ಶುಂಠಿ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಜನಪ್ರಿಯ ಆಹಾರ ಪದಾರ್ಥವಾಗಿದೆ. ಇದನ್ನು ದಪ್ಪ ಗ್ರೇವಿಗಳನ್ನು ತಯಾರಿಸಲು, ಬೇಳೆಕಾಳು ಮತ್ತು ಮಸೂರ ದಾಲ್ ತಯಾರಿಸಲು, ಚಹಾ ಮತ್ತು ಕಾಫಿಗೆ (ವಿಶೇಷವಾಗಿ ತಂಪಾದ ತಿಂಗಳುಗಳಲ್ಲಿ) ಮಸಾಲೆಯಾಗಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ನುಣ್ಣಗೆ ಕತ್ತರಿಸಿದ ಅಥವಾ ನೆಲದ ಶುಂಠಿಯನ್ನು ಈರುಳ್ಳಿ ಮತ್ತು ಬೆಳ್ಳುಳ್ಳಿಯೊಂದಿಗೆ ಬೆರೆಸಿ ಕೋಳಿ ಭಕ್ಷ್ಯಗಳಿಗೆ ಸೇರಿಸುವ ಪೇಸ್ಟ್‌ನ ಮುಖ್ಯ ಅಂಶವಾಗಿದೆ. ಪ್ರಾಚೀನ ಕಾಲದಿಂದಲೂ ಇದನ್ನು ಔಷಧವಾಗಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತಿತ್ತು. “ಜಮೈಕಾ ಶುಂಠಿ” ಅನ್ನು ಡಿಸ್ಪೆಪ್ಸಿಯಾ, ಮಲಬದ್ಧತೆ ಮತ್ತು ಉದರಶೂಲೆಗೆ ಆಗಾಗ್ಗೆ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಶುಂಠಿಯ ಮಿಶ್ರಣ ಮತ್ತು ತಾಳೆ ಮರದ ರಸದಿಂದ ತಯಾರಿಸಿದ ಮಿಶ್ರಣವನ್ನು ಜ್ವರವನ್ನು ತಡೆಗಟ್ಟಲು ಬರ್ಮಾದಲ್ಲಿ ಬಳಸಲಾಯಿತು. ರಕ್ತ ಪರಿಚಲನೆಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ಜಪಾನ್‌ನಲ್ಲಿ ಶುಂಠಿಯನ್ನು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತಿತ್ತು. ಇದನ್ನು ಮಾವಿನ ಮರದಿಂದ ಶುಂಠಿ ಮತ್ತು ರಸದಿಂದ ತಯಾರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಕೆಲವು ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ, ಶುಂಠಿಯನ್ನು ಗರ್ಭಾವಸ್ಥೆಯ ಸಂಬಂಧಿತ ವಾಕರಿಕೆ ಮತ್ತು ವಾಂತಿಗೆ ಅಲ್ಪಾವಧಿಯ ಪರಿಹಾರವಾಗಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ.ಶುಂಠಿಯು ಹಲವಾರು ಆರೋಗ್ಯ ಪ್ರಯೋಜನಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಶುಂಠಿಯ ಕೆಲವು ಅದ್ಭುತ ಆರೋಗ್ಯ ಪ್ರಯೋಜನಗಳ ಪಟ್ಟಿ ಇಲ್ಲಿದೆ.

ಇದು ನಿಮ್ಮ ಪ್ರತಿರಕ್ಷಣಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಬಹುದು: ಶುಂಠಿಯ ಮಸಾಲೆಯುಕ್ತ, ಕಟುವಾದ ಪರಿಮಳ-ಸುವಾಸನೆ ನಿಮಗೆ ತಿಳಿದಿದೆಯೇ? ಇದು ನಿಮ್ಮ ರೋಗನಿರೋಧಕ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುವ ಉತ್ಕರ್ಷಣ ನಿರೋಧಕ ಗುಣಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಜಿಂಜರಾಲ್‌ನಿಂದಾಗಿ. ತ್ವರಿತ ಆರೋಗ್ಯ ವರ್ಧಕಕ್ಕಾಗಿ ಶುಂಠಿ ಚಹಾವನ್ನು ಕುಡಿಯಲು ಅಥವಾ ಜಿಂಜರಿ ಸಲಾಡ್ ಮಾಡಲು ಬಳಸಿ.

ಗರ್ಭಾವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ವಾಕರಿಕೆ ಅಥವಾ ವಾಂತಿ ವಿರುದ್ಧ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿದೆ:  ಗರ್ಭಾವಸ್ಥೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಬೆಳಗಿನ ಬೇನೆ, ವಾಕರಿಕೆ ಅಥವಾ ವಾಂತಿ ವಿರುದ್ಧ ಶುಂಠಿ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿದೆ. ಇದು ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ರೋಗಿಗಳಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ನಂತರ ವಾಂತಿಯನ್ನು ಸಹ ನಿವಾರಿಸುತ್ತದೆ.  ವಾಕರಿಕೆ ತಡೆಯಲು ನೀವು 1 ರಿಂದ 1.5 ಗ್ರಾಂ ಶುಂಠಿಯನ್ನು ಸೇವಿಸಬಹುದು.

ಹೃದಯಾಘಾತ ಮತ್ತು ಪಾರ್ಶ್ವವಾಯು ಅಪಾಯವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ: ಹೃದ್ರೋಗ ಮತ್ತು ಪಾರ್ಶ್ವವಾಯು ತಡೆಗಟ್ಟಲು ಶುಂಠಿ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಮನೆಮದ್ದುಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ. ಶುಂಠಿ, ಈರುಳ್ಳಿ, ಬೆಳ್ಳುಳ್ಳಿ ಸೂಪರ್‌ಫುಡ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಅವು ರಕ್ತ ಹೆಪ್ಪುಗಟ್ಟುವಿಕೆಯನ್ನು ತಡೆಯುವ ಗುಣಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ. ಈ ಗಿಡಮೂಲಿಕೆಗಳು ನಿಮ್ಮ ಹೃದಯವನ್ನು ಆರೋಗ್ಯವಾಗಿರಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಪಾರ್ಶ್ವವಾಯು ಮತ್ತು ಹೃದಯಾಘಾತದಿಂದ ರಕ್ಷಿಸುತ್ತದೆ.

ಸ್ನಾಯು ನೋವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ: ಶುಂಠಿಯು ವ್ಯಾಯಾಮದಿಂದ ಉಂಟಾಗುವ ಸ್ನಾಯು ನೋವು ಮತ್ತು ನೋವಿನ ವಿರುದ್ಧ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿದೆ. ಇದು ನಿಮಗೆ ನೋವಿನಿಂದ ತ್ವರಿತ ಪರಿಹಾರವನ್ನು ನೀಡದಿರಬಹುದು ಆದರೆ ಸ್ನಾಯುಗಳಲ್ಲಿನ ನೋವಿನ ಪ್ರಗತಿಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ಜೀರ್ಣಾಂಗ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಶಮನಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ: ಶುಂಠಿಯು ಜೀರ್ಣಕ್ರಿಯೆಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ಜೀರ್ಣಾಂಗ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಆರೋಗ್ಯಕರವಾಗಿರಿಸುತ್ತದೆ. ಮಸಾಲೆಯನ್ನು ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕವಾಗಿ ಹೊಟ್ಟೆ ನೋವು ಮತ್ತು ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡಲು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇದು ಕಾರ್ಮಿನೇಟಿವ್ ಎಂಬ ಸಂಯುಕ್ತವನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ, ಇದು ಜೀರ್ಣಾಂಗವನ್ನು ಶಮನಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ.

ಶಿಲೀಂಧ್ರ ಮತ್ತು ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾದ ಸೋಂಕಿನ ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಡುತ್ತದೆ: ಶುಂಠಿಯಲ್ಲಿರುವ ಜಿಂಜರಾಲ್ ಶಿಲೀಂಧ್ರ ಮತ್ತು ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾದ ಸೋಂಕಿನ ಅಪಾಯವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಶುಂಠಿಯು ಸ್ಟ್ರೆಪ್ಟೋಕಾಕಸ್ ಪಯೋಜೀನ್ಸ್ ಮತ್ತು ಸ್ಟ್ಯಾಫಿಲೋಕೊಕಸ್ ಔರೆಸ್ ನಂತಹ ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾಗಳನ್ನು ಕೊಲ್ಲುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಹಲವಾರು ವಿಧದ ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾಗಳ ಬೆಳವಣಿಗೆಯನ್ನು ತಡೆಯುವಲ್ಲಿ ಶುಂಠಿ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿದೆ. ಮಸಾಲೆಯು ಶಿಲೀಂಧ್ರ ವಿರೋಧಿ ಗುಣಗಳನ್ನು ಸಹ ಹೊಂದಿದೆ.

ಮುಟ್ಟಿನ ನೋವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ: ಮುಟ್ಟಿನ ನೋವು ಮತ್ತು ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಯನ್ನು ನಿವಾರಿಸಲು ಶುಂಠಿಯನ್ನು ಬಳಸಬಹುದು. ಮಸಾಲೆಯು ಐಬುಪ್ರೊಫೇನ್ ಮತ್ತು ಮೆಫೆನಾಮಿಕ್ ನಂತಹ ಔಷಧಿಗಳಂತೆಯೇ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿದೆ. ನೀವು ಮಾಡಬೇಕಾಗಿರುವುದು ನಿಮ್ಮ ಅವಧಿಯ ಮೊದಲ ಮೂರು ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ದಿನಕ್ಕೆ ಒಂದು ಗ್ರಾಂ ಶುಂಠಿಯನ್ನು ಸೇವಿಸುವುದು. ಇದು ಮುಟ್ಟಿನ ರಕ್ತಸ್ರಾವದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ನೋವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ಮಧುಮೇಹವನ್ನು ತಡೆಯಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ: ಜೈವಿಕವಾಗಿ ಸಕ್ರಿಯವಾಗಿರುವ ಜಿಂಜರೋಲ್‌ಗಳು ಇನ್ಸುಲಿನ್ ಸೂಕ್ಷ್ಮತೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಮಧುಮೇಹವನ್ನು ತಡೆಯಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಇದು ಮಧುಮೇಹ ಮತ್ತು ಮಧುಮೇಹಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ತೊಡಕುಗಳಿಂದ ನಿಮ್ಮನ್ನು ರಕ್ಷಿಸುತ್ತದೆ. ಇದು ಮಧುಮೇಹಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ತೊಡಕುಗಳನ್ನು ಸಹ ಸುಧಾರಿಸುತ್ತದೆ.

ಹೊಟ್ಟೆ ಹುಣ್ಣನ್ನು ಗುಣಪಡಿಸುತ್ತದೆ: ಹೊಟ್ಟೆಯ ಹುಣ್ಣುಗಳ ವಿರುದ್ಧ ಶುಂಠಿ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿದೆ. ಶುಂಠಿಯು ನಿಮ್ಮ ಜೀರ್ಣಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಸರಿಯಾಗಿರಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ಹೊಟ್ಟೆಯನ್ನು ಆರೋಗ್ಯಕರವಾಗಿರಿಸುತ್ತದೆ. ಹುಣ್ಣುಗಳಿಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡಲು ಬಳಸುವ ಔಷಧಿಗಳಿಗಿಂತ ಮಸಾಲೆ ಹೆಚ್ಚು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಶುಂಠಿಯು ನಿಮ್ಮ ದೇಹ ಮತ್ತು ಮೆದುಳಿಗೆ ಶಕ್ತಿಯುತವಾದ ಪ್ರಯೋಜನಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಪೋಷಕಾಂಶಗಳು ಮತ್ತು ಜೈವಿಕ ಸಕ್ರಿಯ ಸಂಯುಕ್ತಗಳಿಂದ ತುಂಬಿರುತ್ತದೆ. ಇದು ಫ್ರಿಜ್‌ನಲ್ಲಿ  ಮೂರು ವಾರಗಳವರೆಗೆ ಇರುತ್ತದೆ.  ಶುಂಠಿಯ ಸಾಬೀತಾದ ಪ್ರಯೋಜನಗಳು ಹಲವು ಮತ್ತು ಮಹತ್ವದ್ದಾಗಿದೆ.

What do you think?

Written by Nischala

ನಿಮ್ಮದೊಂದು ಉತ್ತರ

ನಿಮ್ಮ ಮಿಂಚೆ ವಿಳಾಸ ಎಲ್ಲೂ ಪ್ರಕಟವಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಅತ್ಯಗತ್ಯ ವಿವರಗಳನ್ನು * ಎಂದು ಗುರುತಿಸಲಾಗಿದೆ

ನೀವು ಪ್ರತಿದಿನ ಮೆಂತ್ಯೆಯನ್ನು ಸೇವಿಸಿದರೆ ಅದ್ಭುತ ಸಂಭವಿಸುತ್ತದೆ

ಚಳಿಗಾಲದಲ್ಲಿ ಆರೋಗ್ಯಕರ ತ್ವಚೆಗಾಗಿ ಅನುಸರಿಸಬೇಕಾದ ಅಗತ್ಯ ಸಲಹೆಗಳು