in

ಭಾರತ ತನ್ನ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಧ್ವಜವನ್ನು ಹೇಗೆ ಪಡೆದುಕೊಂಡಿತು?

ಪ್ರಪಂಚದ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಮುಕ್ತ ರಾಷ್ಟ್ರಕ್ಕೂ ತನ್ನದೇ ಆದ ಧ್ವಜವಿದೆ. ಇದು ಮುಕ್ತ ದೇಶದ ಸಂಕೇತವಾಗಿದೆ. ಧ್ವಜವು ರಾಷ್ಟ್ರ ಮತ್ತು ಅದರ ತತ್ವಗಳ ಸಾಂಕೇತಿಕ ನಿರೂಪಣೆಯಾಗಿದೆ. ಇದನ್ನು ಹೆಮ್ಮೆಯ ಸಂಕೇತವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಇದು ರಾಷ್ಟ್ರದ ಉತ್ಸಾಹ ಮತ್ತು ನೀತಿಯೊಂದಿಗೆ ಸರ್ವಾನುಮತದಿಂದ ಸಂಬಂಧ ಹೊಂದಿದೆ.1947 ರ ಜುಲೈ 22 ರಂದು ನಡೆದ ಸಾಂವಿಧಾನಿಕ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಧ್ವಜವನ್ನು ಪ್ರಸ್ತುತ ರೂಪದಲ್ಲಿ ಸ್ವೀಕರಿಸಲಾಯಿತು. ಅದು ಭಾರತದ ಅಧಿಕೃತ ಧ್ವಜವಾಯಿತು.

ಭಾರತದ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಧ್ವಜವು ಮೇಲ್ಭಾಗದಲ್ಲಿ ಆಳವಾದ ಕೇಸರಿ (ಕೇಸರಿ) ಯ ಸಮತಲ ತ್ರಿವರ್ಣ, ಮಧ್ಯದಲ್ಲಿ ಬಿಳಿ ಮತ್ತು ಕೆಳಭಾಗದಲ್ಲಿ ಕಡು ಹಸಿರು ಸಮಾನ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿರುತ್ತದೆ. ಧ್ವಜದ ಅಗಲವನ್ನು ಅದರ ಉದ್ದಕ್ಕೆ ಅನುಪಾತವು ಎರಡು ಮೂರು. ಮಧ್ಯದಲ್ಲಿ ನೌಕಾಪಡೆಯ ನೀಲಿ ಚಕ್ರವಿದೆ, ಅದು ಚಕ್ರವನ್ನು ಪ್ರತಿನಿಧಿಸುತ್ತದೆ. ಅಶೋಕನ ಸಾರನಾಥ ಸಿಂಹ ರಾಜಧಾನಿಯಲ್ಲಿ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಚಕ್ರದ ವಿನ್ಯಾಸ ಇದರ ವಿನ್ಯಾಸವಾಗಿದೆ. ಇದು 24 ಕಡ್ಡಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಭಾರತೀಯ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಧ್ವಜವನ್ನು ಪಿಂಗಲಿ ವೆಂಕಯ್ಯ ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಅಧಿಕೃತ ಧ್ವಜ ವಿಶೇಷಣಗಳು ಧ್ವಜವನ್ನು “ಖಾದಿ” ಯಿಂದ ಮಾತ್ರ ಮಾಡಬೇಕೆಂದು ಬಯಸುತ್ತವೆ. ಧ್ವಜದ ಪ್ರದರ್ಶನ ಮತ್ತು ಬಳಕೆಯನ್ನು ಭಾರತೀಯ ಧ್ವಜ ಸಂಹಿತೆಯಿಂದ ಕಟ್ಟುನಿಟ್ಟಾಗಿ ಜಾರಿಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ. ಭಾರತದ ಧ್ವಜ ಸಂಹಿತೆಯು ಧ್ವಜದ ಬಳಕೆಯನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸುತ್ತದೆ. ಆರಂಭದಲ್ಲಿ, ಗಣರಾಜ್ಯೋತ್ಸವ ಮತ್ತು ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ದಿನಾಚರಣೆಯಂತಹ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ದಿನಗಳನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ ಖಾಸಗಿ ನಾಗರಿಕರು ಭಾರತೀಯ ಧ್ವಜವನ್ನು ಬಳಸುವುದನ್ನು ನಿಷೇಧಿಸಲಾಗಿದೆ. ಆದರೆ ಕ್ರಮೇಣ, ಧ್ವಜವನ್ನು ಖಾಸಗಿ ನಾಗರಿಕರು ಬಳಸುವ ಬಗ್ಗೆ ಕೇಂದ್ರ ಕ್ಯಾಬಿನೆಟ್ ಕೆಲವು ಬದಲಾವಣೆಗಳನ್ನು ಮಾಡಿತು.

ಭಾರತದ ಮೊದಲ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಧ್ವಜ:

1904-1906ರ ನಡುವೆ ಸ್ವಾಮಿ ವಿವೇಕಾನಂದರ ಶಿಷ್ಯೆ ಸಿಸ್ಟರ್ ನಿವೇದಿತಾ ಅವರು ಭಾರತೀಯ ಧ್ವಜವನ್ನು ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಿದ್ದಾರೆಂದು ವರದಿಯಾಗಿದೆ. ಆದರೆ ಭಾರತದ ಮೊದಲ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಧ್ವಜವನ್ನು ಆಗಸ್ಟ್ 7, 1906 ರಂದು ಕೋಲ್ಕತ್ತಾದಲ್ಲಿ ಪಾರ್ಸಿ ಬಗಾನ್ ಚೌಕದಲ್ಲಿ ( ಗ್ರೀನ್ ಪಾರ್ಕ್) ಹಾರಿಸಲಾಯಿತು. ಇದು ಕೆಂಪು, ಹಳದಿ ಮತ್ತು ಹಸಿರು ಬಣ್ಣದ ಮೂರು ಅಡ್ಡ ಪಟ್ಟಿಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿತ್ತು. ಮಧ್ಯದಲ್ಲಿ ವಂದೇ ಮಾತರಂ ಬರೆಯಲಾಗಿದೆ. ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರಾದ ಸಚೀಂದ್ರ ಪ್ರಸಾದ್ ಬೋಸ್ ಮತ್ತು ಹೇಮಚಂದ್ರ ಕನುಂಗೊ ಅವರು ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಿದ್ದಾರೆಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ. ಧ್ವಜದ ಮೇಲಿನ ಕೆಂಪು ಪಟ್ಟಿಯು ಸೂರ್ಯನ ಚಿಹ್ನೆಗಳು ಮತ್ತು ಅರ್ಧಚಂದ್ರಾಕೃತಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿತ್ತು ಮತ್ತು ಹಸಿರು ಪಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ಎಂಟು ಅರ್ಧ ತೆರೆದ ಕಮಲಗಳಿವೆ.

ಎರಡನೇ ಧ್ವಜವನ್ನು ಪ್ಯಾರಿಸ್ನಲ್ಲಿ ಮೇಡಮ್ ಕ್ಯಾಮಾ ಮತ್ತು 1907 ರಲ್ಲಿ ಗಡಿಪಾರು ಮಾಡಿದ ಕ್ರಾಂತಿಕಾರಿಗಳ ತಂಡವು ಹಾರಿಸಿತು. ಇದು ಮೊದಲ ಧ್ವಜಕ್ಕೆ ಹೋಲುತ್ತದೆ. ಮೇಲಿನ ಪಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ಕೇವಲ ಒಂದು ಕಮಲವಿದೆ ಆದರೆ ಸಪ್ತರಿಷಿಯನ್ನು ಸೂಚಿಸುವ ಏಳು ನಕ್ಷತ್ರಗಳಿವೆ. ಈ ಧ್ವಜವನ್ನು ಬರ್ಲಿನ್‌ನಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಸಮಾಜವಾದಿ ಸಮಾವೇಶದಲ್ಲಿಯೂ ಪ್ರದರ್ಶಿಸಲಾಯಿತು. ಧ್ವಜವನ್ನು ಒಟ್ಟಾಗಿ ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಿದ್ದು ಮೇಡಂ ಭಿಕಾಜಿ ಕಾಮ, ವಿನಾಯಕ್ ದಾಮೋದರ್ ಸಾವರ್ಕರ್ (ವೀರ್ ಸಾವರ್ಕರ್) ಮತ್ತು ಶ್ಯಾಮ್ಜಿ ಕೃಷ್ಣ ವರ್ಮಾ. ಈ ಧ್ವಜದಲ್ಲಿ ‘ವಂದೇ ಮಾತರಂ’ ಎಂಬ ಪದಗಳೂ ಇದ್ದವು. ಭಾರತದ ಧ್ವಜವನ್ನು ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಬಿಚ್ಚಿಡುತ್ತಿರುವುದು ಇದೇ ಮೊದಲು. ಇದನ್ನು ಬರ್ಲಿನ್ ಸಮಿತಿ ಧ್ವಜ ಎಂದು ಜನಪ್ರಿಯವಾಗಿ ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತಿತ್ತು.

ಮೂರನೆಯ ಧ್ವಜವು 1917 ರಲ್ಲಿ ಬಂದಿತು. ಇದನ್ನು ಹೋಮ್ ರೂಲ್ ಮೂವ್‌ಮೆಂಟ್ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಅನ್ನಿ ಬೆಸೆಂಟ್ ಮತ್ತು ಲೋಕಮಾನ್ಯ ತಿಲಕ್ ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಇದು ಭಾರತೀಯ ಇತಿಹಾಸದಲ್ಲಿ ಒಂದು ನಿರ್ಣಾಯಕ ಘಟ್ಟವಾಗಿತ್ತು. ಗೃಹ ನಿಯಮ ಚಳುವಳಿ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಹೋರಾಟಕ್ಕೆ ವೇದಿಕೆ ಕಲ್ಪಿಸಿತ್ತು. ಈ ಧ್ವಜವು ಐದು ಕೆಂಪು ಮತ್ತು ನಾಲ್ಕು ಹಸಿರು ಅಡ್ಡ ಪಟ್ಟಿಗಳನ್ನು ಪರ್ಯಾಯವಾಗಿ ಜೋಡಿಸಲಾಗಿತ್ತು. ಈ ಧ್ವಜವು ಸಪ್ತರಿಷಿಯ ಚಿತ್ರಣವನ್ನು ಏಳು ನಕ್ಷತ್ರಗಳೊಂದಿಗೆ ಹೊಂದಿತ್ತು. ಮೇಲಿನ ಎಡ ಮೂಲೆಯಲ್ಲಿ, ಧ್ರುವದ ಕಡೆಗೆ ಯೂನಿಯನ್ ಜ್ಯಾಕ್‌ನ ಸಂಕೇತವಿತ್ತು. ಬಲ ಮೂಲೆಯಲ್ಲಿ ಬಿಳಿ ಅರ್ಧಚಂದ್ರಾಕಾರ ಮತ್ತು ನಕ್ಷತ್ರ ಕೂಡ ಇತ್ತು.

ಭಾರತದ ಎಲ್ಲಾ ಸಮುದಾಯಗಳನ್ನು ರಾಷ್ಟ್ರದ ಧ್ವಜದಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿನಿಧಿಸಬೇಕೆಂದು ಮಹಾತ್ಮ ಗಾಂಧಿಯವರು ಬಯಸಿದಂತೆ, ಹೊಸ ಧ್ವಜವನ್ನು ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಲಾಯಿತು. ಈ ಧ್ವಜವು ಮೂರು ಬಣ್ಣಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿತ್ತು. ಮೇಲ್ಭಾಗದಲ್ಲಿ ಬಿಳಿ, ಹಸಿರು ಮತ್ತು ಕೆಳಭಾಗದಲ್ಲಿ ಕೆಂಪು ಬಣ್ಣದ್ದಾಗಿತ್ತು. ಹಸಿರು ಮುಸ್ಲಿಮರನ್ನು ಮತ್ತು ಕೆಂಪು  ಹಿಂದೂ ಮತ್ತು ಸಿಖ್ ಸಮುದಾಯಗಳನ್ನು ಸಂಕೇತಿಸುತ್ತದೆ. ಈ ಸಮುದಾಯಗಳ ಏಕೀಕರಣವನ್ನು ಸಂಕೇತಿಸುವ ಎಲ್ಲಾ ಬ್ಯಾಂಡ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಚರಕವನ್ನು ಚಿತ್ರಿಸಲಾಗಿದೆ. ಈ ಧ್ವಜದ ಮಾದರಿಯು ಬ್ರಿಟನ್‌ನಿಂದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಪಡೆಯಲು ಹೆಣಗಾಡುತ್ತಿರುವ ಮತ್ತೊಂದು ರಾಷ್ಟ್ರವಾದ ಐರ್ಲೆಂಡ್‌ನ ಧ್ವಜವನ್ನು ಆಧರಿಸಿದೆ. ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಸಮಿತಿಯು ಅದನ್ನು ತನ್ನ ಅಧಿಕೃತ ಧ್ವಜವಾಗಿ ಸ್ವೀಕರಿಸದಿದ್ದರೂ ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟದಲ್ಲಿ ಇದನ್ನು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯತೆಯ ಸಂಕೇತವಾಗಿ ವ್ಯಾಪಕವಾಗಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತಿತ್ತು.

ಒಂದು ದಶಕದ ನಂತರ, 1931 ನಮ್ಮ ತ್ರಿವರ್ಣ ಇತಿಹಾಸದಲ್ಲಿ ಒಂದು ಹೆಗ್ಗುರುತಾಗಿ ಹೊರಹೊಮ್ಮಿತು. ಧ್ವಜವು ರಾಷ್ಟ್ರದ ನೀತಿಯನ್ನು ಚಿತ್ರಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಯಾವುದೇ ಧಾರ್ಮಿಕ ಸಹಿಷ್ಣುತೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರಲಿಲ್ಲ. ವೆಂಕಯ್ಯ ಧ್ವಜವನ್ನು ಮರುವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಿದರು. ಕೆಂಪು ಬಣ್ಣವನ್ನು ಕೇಸರಿಯೊಂದಿಗೆ ಬದಲಾಯಿಸಿ ಮೇಲ್ಭಾಗದಲ್ಲಿ ಇರಿಸಲಾಯಿತು. ಬಿಳಿ ಮತ್ತು ಹಸಿರು ಪಟ್ಟೆಗಳನ್ನು ಕ್ರಮವಾಗಿ ಕೇಂದ್ರ ಮತ್ತು ಕೆಳಗಿನ ಫಲಕವಾಗಿ ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳಲಾಗಿದೆ. ಗಾಂಧೀಜಿಯ ಚರಕ ಚಿಹ್ನೆಯನ್ನು ಧ್ವಜದ ಮಧ್ಯದಲ್ಲಿ ಇರಿಸಲಾಗಿತ್ತು. ಕೇಸರಿ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ, ಬಿಳಿ ಸತ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ನಿಂತಿತು ಮತ್ತು ಕೆಳಭಾಗದಲ್ಲಿ ಹಸಿರು ಬಣ್ಣ ಫಲವತ್ತತೆಯನ್ನು ಚಿತ್ರಿಸಿತ್ತು. ಇದನ್ನು ಭಾರತದ ಅಧಿಕೃತ ಧ್ವಜವನ್ನಾಗಿ ಮಾಡಲು ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಸಮಿತಿಯಲ್ಲಿ ನಿರ್ಣಯವನ್ನು ಅಂಗೀಕರಿಸಲಾಯಿತು. ಇದು ಭಾರತೀಯ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸೈನ್ಯದ ಯುದ್ಧ ಚಿಹ್ನೆಯೂ ಆಗಿತ್ತು.

ಜುಲೈ 22, 1947 ರಂದು, ಸಂವಿಧಾನ ಸಭೆ ಇದನ್ನು ಮುಕ್ತ ಭಾರತ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಧ್ವಜವೆಂದು ಸ್ವೀಕರಿಸಿತು. ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ಆಗಮನದ ನಂತರ, ಬಣ್ಣಗಳು ಮತ್ತು ಅವುಗಳ ಮಹತ್ವ ಒಂದೇ ಆಗಿರುತ್ತದೆ. ಧ್ವಜದ ಲಾಂಛನವಾಗಿ ನೂಲುವ ಚಕ್ರದ ಬದಲಿಗೆ ಚಕ್ರವರ್ತಿ ಅಶೋಕನ ಧರ್ಮ ಚಕ್ರವನ್ನು ಮಾತ್ರ ಸ್ವೀಕರಿಸಲಾಯಿತು. ಹೀಗಾಗಿ, ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಪಕ್ಷದ ತ್ರಿವರ್ಣ ಧ್ವಜವು ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಸ್ವತಂತ್ರ ಭಾರತದ ತ್ರಿವರ್ಣ ಧ್ವಜವಾಯಿತು. ಭಾರತಕ್ಕೆ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ದೊರೆತಾಗ, ಭಾರತದ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಧ್ವಜವನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಲು ರಾಜೇಂದ್ರ ಪ್ರಸಾದ್ ನೇತೃತ್ವದ ಸಮಿತಿಯನ್ನು ರಚಿಸಲಾಯಿತು. ಸ್ವತಂತ್ರ ಭಾರತದ ಧ್ವಜವಾಗಿ ಸೂಕ್ತ ಮಾರ್ಪಾಡುಗಳೊಂದಿಗೆ ಭಾರತೀಯ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಧ್ವಜವನ್ನು ಸ್ವತಂತ್ರ ಭಾರತದ ಧ್ವಜವಾಗಿ ಅಳವಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಸಮಿತಿ ನಿರ್ಧರಿಸಿತು.

ಚಕ್ರ: ಈ ಧರ್ಮ ಚಕ್ರವು ಕ್ರಿ.ಪೂ 3 ನೇ ಶತಮಾನದ ಮೌರ್ಯ ಚಕ್ರವರ್ತಿ ಅಶೋಕನು ಮಾಡಿದ ಸಾರನಾಥ ಸಿಂಹ ರಾಜಧಾನಿಯಲ್ಲಿ “ಕಾನೂನಿನ ಚಕ್ರ” ವನ್ನು ಚಿತ್ರಿಸುತ್ತದೆ. ಚಲನೆಯಲ್ಲಿ ಜೀವನ ಮತ್ತು ನಿಶ್ಚಲತೆಯಲ್ಲಿ ಸಾವು ಇದೆ ಎಂದು ಚಕ್ರವು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ.

ಜನವರಿ 26, 2002 ರಂದು, ಭಾರತೀಯ ಧ್ವಜ ಸಂಹಿತೆಯನ್ನು ಮಾರ್ಪಡಿಸಲಾಯಿತು ಮತ್ತು ಹಲವಾರು ವರ್ಷಗಳ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ನಂತರ, ಭಾರತದ ನಾಗರಿಕರಿಗೆ ಅಂತಿಮವಾಗಿ ತಮ್ಮ ಮನೆ, ಕಚೇರಿಗಳು ಮತ್ತು ಕಾರ್ಖಾನೆಗಳ ಮೇಲೆ ಭಾರತೀಯ ಧ್ವಜವನ್ನು ಯಾವುದೇ ದಿನದಲ್ಲಿ ಹಾರಿಸಲು ಅವಕಾಶ ನೀಡಲಾಯಿತು ಮತ್ತು ಮೊದಲಿನಂತೆ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ದಿನಗಳು ಮಾತ್ರವಲ್ಲ . ತ್ರಿವರ್ಣಕ್ಕೆ ಯಾವುದೇ ಅಗೌರವವನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಲು ಧ್ವಜ ಸಂಹಿತೆಯ ನಿಬಂಧನೆಗಳನ್ನು ಕಟ್ಟುನಿಟ್ಟಾಗಿ ಪಾಲಿಸುವವರೆಗೂ ಈಗ ಭಾರತೀಯರು ಹೆಮ್ಮೆಯಿಂದ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಧ್ವಜವನ್ನು ಎಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಯಾವುದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಪ್ರದರ್ಶಿಸಬಹುದು. ಅನುಕೂಲಕ್ಕಾಗಿ, ಫ್ಲ್ಯಾಗ್ ಕೋಡ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ, 2002 ಅನ್ನು ಮೂರು ಭಾಗಗಳಾಗಿ ವಿಂಗಡಿಸಲಾಗಿದೆ. ಕೋಡ್ನ ಭಾಗ I ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಧ್ವಜದ ಸಾಮಾನ್ಯ ವಿವರಣೆಯನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ. ಸಂಹಿತೆಯ ಭಾಗ II ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಧ್ವಜವನ್ನು ಸಾರ್ವಜನಿಕ, ಖಾಸಗಿ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು, ಶಿಕ್ಷಣ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಇತ್ಯಾದಿ ಸದಸ್ಯರು ಪ್ರದರ್ಶಿಸಲು ಮೀಸಲಿಡಲಾಗಿದೆ. ಸಂಹಿತೆಯ ಭಾಗ III ಕೇಂದ್ರ ಮತ್ತು ರಾಜ್ಯ ಸರ್ಕಾರಗಳು ಮತ್ತು ಅವರ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಮತ್ತು ಏಜೆನ್ಸಿಗಳು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಧ್ವಜವನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸಲು ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ.

ಧ್ವಜವನ್ನು ಕೋಮು ಲಾಭ ಅಥವಾ ಬಟ್ಟೆಗಳಿಗೆ ಬಳಸಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಸಾಧ್ಯವಾದಷ್ಟು, ಹವಾಮಾನವನ್ನು ಲೆಕ್ಕಿಸದೆ ಇದನ್ನು ಸೂರ್ಯೋದಯದಿಂದ ಸೂರ್ಯಾಸ್ತದವರೆಗೆ ಹಾರಿಸಬೇಕು. ಧ್ವಜವನ್ನು ಉದ್ದೇಶಪೂರ್ವಕವಾಗಿ ನೆಲವನ್ನು ಸ್ಪರ್ಶಿಸಲು ಅನುಮತಿಸಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ರಾಷ್ಟ್ರ ಧ್ವಜಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಎತ್ತರದಲ್ಲಿ ಬೇರೆಯ ಧ್ವಜವನ್ನು ಇರಿಸಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಅಲ್ಲದೆ, ಹೂವುಗಳು ಅಥವಾ ಹೂಮಾಲೆಗಳು ಅಥವಾ ಲಾಂಛನಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಂತೆ ಯಾವುದೇ ವಸ್ತುವನ್ನು ಧ್ವಜದ ಮೇಲೆ ಇಡಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ.

This post was created with our nice and easy submission form. Create your post!

What do you think?

Written by Nischala

ನಿಮ್ಮದೊಂದು ಉತ್ತರ

ನಿಮ್ಮ ಮಿಂಚೆ ವಿಳಾಸ ಎಲ್ಲೂ ಪ್ರಕಟವಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಅತ್ಯಗತ್ಯ ವಿವರಗಳನ್ನು * ಎಂದು ಗುರುತಿಸಲಾಗಿದೆ

ಜಾಕ್‌ಫ್ರೂಟ್‌ನ ಆರೋಗ್ಯ ಪ್ರಯೋಜನಗಳು: ಅದಕ್ಕಾಗಿಯೇ ನೀವು ಇದನ್ನು ನಿಮ್ಮ ಆಹಾರಕ್ರಮದಲ್ಲಿ ಸೇರಿಸಬೇಕಾಗಿದೆ

ತ್ವರಿತ ತೂಕ ನಷ್ಟಕ್ಕೆ ನೀವು ಸೇವಿಸಬೇಕಾದ ಹಣ್ಣಿನ ರಸಗಳು