in ,

ಹಾಗಲಕಾಯಿ: ಹಾಗಲಕಾಯಿಯ ಪ್ರಯೋಜನಗಳೇನು?

ಹಾಗಲಕಾಯಿ ಹಸಿರು ತರಕಾರಿಯಾಗಿದ್ದು, ಕಹಿ ರುಚಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ. ಈ ತರಕಾರಿಯನ್ನು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಹಾಗಲಕಾಯಿ, ಜಪಾನ್‌ನ ನಿಗೌರಿ, ಒಕಿನಾವಾದಲ್ಲಿ ಗೋಯಾ, ಫಿಲಿಪೈನ್ಸ್ನಲ್ಲಿ ಆಂಪಲಯ ಮತ್ತು ಚೀನಾದಾದ್ಯಂತ ಕುಗುವಾ ಎಂದು ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ. ಪೂರ್ವ ಭಾರತ ಮತ್ತು ದಕ್ಷಿಣ ಚೀನಾದಲ್ಲಿ ಇದರ ಮೂಲವಿದೆ. ಈಗ, ಇದು ಏಷ್ಯಾದ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಸಾಕಷ್ಟು ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ. ಇದರ ಎರಡು ಅತ್ಯಂತ ಜನಪ್ರಿಯ ವಿಧವೆಂದರೆ ಭಾರತೀಯ ಹಾಗಲಕಾಯಿ ಮತ್ತು ಚೈನೀಸ್. ಎರಡೂ ವೈವಿಧ್ಯತೆಯು ನೋಟದಲ್ಲಿ ಭಿನ್ನವಾಗಿರುತ್ತದೆ ಆದರೆ ಒಂದೇ ರೀತಿಯ ಪ್ರಯೋಜನಗಳೊಂದಿಗೆ ಹೋಲುತ್ತದೆ. ಈ ಸೂಪರ್ ಕಹಿ ತರಕಾರಿ ಬಹುಶಃ ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತದ ಅನೇಕರ ದ್ವೇಶಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಹಾಗಲಕಾಯಿಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಏಷ್ಯಾ, ದಕ್ಷಿಣ ಅಮೆರಿಕಾ ಮತ್ತು ಆಫ್ರಿಕಾದಂತಹ ವಿಶ್ವದ ಉಷ್ಣವಲಯದ ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಬೆಳೆಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇದು ಭಾರತ ಮತ್ತು ಚೀನಾದಲ್ಲಿ ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿ ಹೆಚ್ಚು ಬೆಳೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅವರ ಬಹುಪಾಲು ಪಾಕಪದ್ಧತಿಯಲ್ಲಿ ಇದು ಪ್ರಧಾನವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗಿದೆ. ಹಾಗಲಕಾಯಿಯಲ್ಲಿ ಹಲವಾರು ವಿಧಗಳಿವೆ, ಆದರೆ ಎರಡು ಸಾಮಾನ್ಯವೆಂದರೆ ಚೀನೀ ಹಾಗಲಕಾಯಿ ಮತ್ತು ಭಾರತೀಯ ಹಾಗಲಕಾಯಿ. ಚೀನೀ ಪ್ರಭೇದವು ತೆಳು ಹಸಿರು ಸೌತೆಕಾಯಿಯನ್ನು ಹೋಲುತ್ತದೆ. ಭಾರತೀಯ ಪ್ರಭೇದವು ಅದರ ಮೇಲ್ಮೈಯಲ್ಲಿ ಕಿರಿದಾದ, ಮೊನಚಾದ ತುದಿಗಳು ಮತ್ತು ತೀಕ್ಷ್ಣವಾದ, ಕೋನೀಯ ರೇಖೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಈ ಪ್ರಭೇದಗಳ ನಡುವಿನ ವ್ಯತ್ಯಾಸಗಳು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ದೃಷ್ಟಿಗೋಚರವಾಗಿರುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಎರಡೂ ಒಂದೇ ರೀತಿಯ ಪರಿಮಳ ಮತ್ತು ಆರೋಗ್ಯ ಪ್ರಯೋಜನಗಳನ್ನು ನೀಡುತ್ತವೆ.

ಆರೋಗ್ಯ ಪ್ರಯೋಜನಗಳು

ಹಾಗಲಕಾಯಿ ಉತ್ಕರ್ಷಣ ನಿರೋಧಕವಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಉರಿಯೂತ, ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ವಿರೋಧಿ, ಮಧುಮೇಹ ವಿರೋಧಿ, ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾ ವಿರೋಧಿ, ಬೊಜ್ಜು ಮತ್ತು ಇಮ್ಯುನೊಮಾಡ್ಯುಲೇಟಿಂಗ್ ಗುಣಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ. ಹಾಗಲಕಾಯಿ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಡಬಹುದು ಮತ್ತು ತೂಕ ನಷ್ಟವನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಕೆಲವರು ನಂಬುತ್ತಾರೆ.

ಕರುಳಿನ ಆರೋಗ್ಯವನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುತ್ತದೆ: ಹಾಗಲಕಾಯಿಯನ್ನು ನಿಯಮಿತವಾಗಿ ಸೇವಿಸುವುದರಿಂದ ಕರುಳಿನ ಆರೋಗ್ಯದ ಮೇಲೆ ಸಕಾರಾತ್ಮಕ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ. ಇದು ಮಲಬದ್ಧತೆ ಮತ್ತು ಹೊಟ್ಟೆನೋವಿನಂತಹ ಕರುಳಿನ ಕಾಯಿಲೆಗಳಿಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡುವುದಲ್ಲದೆ ಜೀರ್ಣಾಂಗ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗೆ ಪ್ರವೇಶಿಸುವ ಪರಾವಲಂಬಿಯನ್ನು ಕೊಲ್ಲಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುವ ಕಾರಣ ಕರುಳಿನ ಸಹಲಕ್ಷಣಗಳಿಗೆ (ಐಬಿಎಸ್) ಸಮಾನವಾಗಿ ಪ್ರಯೋಜನಕಾರಿಯಾಗಿದೆ. ಇದಲ್ಲದೆ, ಇದು ಉತ್ಕರ್ಷಣ ನಿರೋಧಕಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ ಅದು ಜೀರ್ಣಕಾರಿ ಕಿಣ್ವಗಳನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸಲು ಮತ್ತು ಜೀರ್ಣಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುತ್ತದೆ. ಹೆಚ್ಚಿನ ಫೈಬರ್ ಎಣಿಕೆಯಿಂದಾಗಿ, ಹಾಗಲಕಾಯಿಯನ್ನು ಉತ್ತಮ ಜೀರ್ಣಕಾರಿ ಆರೋಗ್ಯವನ್ನು ಕಾಪಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ವೈದ್ಯರು ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡುತ್ತಾರೆ.

ಮಧುಮೇಹ ನಿರ್ವಹಣೆ: ಹಾಗಲಕಾಯಿಯನ್ನು ಸಪೋನಿನ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಟೆರ್ಪೆನಾಯ್ಡ್‌ಗಳು ಎಂಬ ಜೈವಿಕ ಸಕ್ರಿಯ ಸಂಯುಕ್ತಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ. ಈ ಸಂಯುಕ್ತಗಳು ತರಕಾರಿಗಳ ಕಹಿ ರುಚಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗಿವೆ, ಆದರೆ ಮಧುಮೇಹ ಇರುವವರಲ್ಲಿ ರಕ್ತದಲ್ಲಿನ ಸಕ್ಕರೆ ಮಟ್ಟವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುವಲ್ಲಿ ಸಹ ಒಂದು ಪಾತ್ರವನ್ನು ವಹಿಸಬಹುದು. ಹಾಗಲಕಾಯಿಯಲ್ಲಿರುವ ಸಪೋನಿನ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಟೆರ್ಪೆನಾಯ್ಡ್‌ಗಳು ರಕ್ತದಿಂದ ಗ್ಲೂಕೋಸ್ ಅನ್ನು ಜೀವಕೋಶಗಳಿಗೆ ಸರಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ಯಕೃತ್ತು ಮತ್ತು ಸ್ನಾಯುಗಳನ್ನು ಉತ್ತಮ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗೊಳಿಸಲು ಮತ್ತು ಗ್ಲೂಕೋಸ್ ಅನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ಇದು ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಡಲು ಗುಣಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ: ಕೆಲವು ಸಂಶೋಧನಾ ಅಧ್ಯಯನಗಳು ಈ ತರಕಾರಿ ಹೊಟ್ಟೆ, ಶ್ವಾಸಕೋಶ, ಸ್ತನ ಇತ್ಯಾದಿಗಳಲ್ಲಿನ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಕೋಶಗಳ ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಡಲು ಸಮರ್ಥವಾಗಿರುವ ಕೆಲವು ಗುಣಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ ಎಂದು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಹೆಚ್ಚಿನ ಅಧ್ಯಯನಗಳು ಸಾಬೀತುಪಡಿಸಬೇಕಿದೆ. 

ಹುಣ್ಣನ್ನು ಗುಣಪಡಿಸುತ್ತದೆ: ಮಲಬದ್ಧತೆ, ಕರುಳಿನ ಹುಳುಗಳು ಮತ್ತು ಹುಣ್ಣುಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ ವಿವಿಧ ಜೀರ್ಣಕಾರಿ ಮತ್ತು ಹೊಟ್ಟೆಯ ಕಾಯಿಲೆಗಳಿಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡಲು ಹಾಗಲಕಾಯಿ ಸಾಕಷ್ಟು ಪ್ರಯೋಜನಕಾರಿ ಎಂದು ವಿವಿಧ ಅಧ್ಯಯನಗಳು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸುತ್ತವೆ. ಆಹಾರದ ನಾರಿನ ಉತ್ತಮ ಮೂಲವಾಗಿರುವುದರಿಂದ, ಈ ತರಕಾರಿಯನ್ನು ನಿಮ್ಮ ದೈನಂದಿನ ಆಹಾರದಲ್ಲಿ ಸೇರಿಸುವುದರಿಂದ ಕರುಳಿನ ಚಲನೆಯನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುತ್ತದೆ, ಹೊಟ್ಟೆಯನ್ನು ಶಮನಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಹೊಟ್ಟೆಯ ಹುಣ್ಣುಗಳ ರಚನೆಯನ್ನು ತಡೆಯುತ್ತದೆ.

ರೋಗನಿರೋಧಕ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ: ಹಾಗಲಕಾಯಿ ವಿಟಮಿನ್ ಸಿ ಯ ಸಮೃದ್ಧ ಮೂಲವಾಗಿದ್ದು ಅದು ಸಾಕಷ್ಟು ಉತ್ಕರ್ಷಣ ನಿರೋಧಕ ಗುಣಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಪ್ರತಿರಕ್ಷಣಾ ಕೋಶಗಳು ಮತ್ತು ಬಿಳಿ ರಕ್ತ ಕಣಗಳ (ಡಬ್ಲ್ಯುಬಿಸಿ) ಗುಣಾಕಾರಕ್ಕೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುವ ಕಾರಣ ನಮ್ಮ ದೇಹಕ್ಕೆ ಉತ್ಕರ್ಷಣ ನಿರೋಧಕಗಳು ಅವಶ್ಯಕ. ಇದು ರೋಗ ನಿರೋಧಕ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಬಲಪಡಿಸುವುದಲ್ಲದೆ ಅಲರ್ಜಿಯನ್ನು ತಡೆಗಟ್ಟಲು ಸಹ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ತೂಕ ನಷ್ಟಕ್ಕೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ: ಬೆಳೆಯುತ್ತಿರುವ ಹಿರಿಯರಲ್ಲಿ ಸ್ಥೂಲಕಾಯತೆಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಕಾರಣ ಹಾಗಲಕಾಯಿಯನ್ನು ಹಿರಿಯರ ತೂಕ ಇಳಿಸುವ ಆಹಾರದಲ್ಲಿ ಸೇರಿಸಬೇಕು. ಹಾಗಲಕಾಯಿ ಕಡಿಮೆ ಕೊಬ್ಬು, ಕಾರ್ಬೋಹೈಡ್ರೇಟ್ ಮತ್ತು ಕ್ಯಾಲೊರಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ, ಇದು ಕೊಬ್ಬನ್ನು ಹೀರಿಕೊಳ್ಳುವುದನ್ನು ತಡೆಯುತ್ತದೆ. ಈ ಮೂರು ಅಂಶಗಳು ತೂಕವನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಲು ಮತ್ತು ಅನಾರೋಗ್ಯಕರ ಆಹಾರ ಪದ್ಧತಿಯಿಂದ ರಕ್ಷಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಅಲ್ಲದೆ, ತೂಕ ನಷ್ಟಕ್ಕೆ ಬಂದಾಗ ಸಸ್ಯ ಆಧಾರಿತ ಆಹಾರಗಳು ಯಾವಾಗಲೂ ಫಲಪ್ರದವಾಗುತ್ತವೆ.  ಹಾಗಲಕಾಯಿಯೊಂದಿಗೆ, ಅವರು ತಮ್ಮ ಅನಾರೋಗ್ಯಕರ ಆಹಾರ ಪದ್ಧತಿಯನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಬಹುದು.

ರಕ್ತ ಶುದ್ಧೀಕರಣ: ಹಾಗಲಕಾಯಿ ಅದರ ಆಂಟಿಮೈಕ್ರೊಬಿಯಲ್ ಮತ್ತು ಆಂಟಿಆಕ್ಸಿಡೆಂಟ್ ಗುಣಲಕ್ಷಣಗಳಿಂದಾಗಿ ತ್ವರಿತ ರಕ್ತ ಶುದ್ಧೀಕರಣವಾಗುತ್ತದೆ. ರಕ್ತ ಪರಿಚಲನೆ ಉತ್ತೇಜಿಸಲು, ರಕ್ತದಲ್ಲಿನ ಸೋಂಕನ್ನು ತೆರವುಗೊಳಿಸಲು ಮತ್ತು ವಿಷವನ್ನು ಹೊರಹಾಕಲು ಈ ಅದ್ಭುತ ತರಕಾರಿಯನ್ನು ವಾರಕ್ಕೆ ಎರಡು ಬಾರಿಯಾದರೂ ಸೇವಿಸಿ. ಇದು ಕೊಬ್ಬಿನ ಅಣುಗಳನ್ನು ಒಡೆಯುವ ಮೂಲಕ ಚಯಾಪಚಯ ಕ್ರಿಯೆಯ ಮೇಲೆ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ. ಅದು ಆರೋಗ್ಯಕರ ತೂಕ ನಷ್ಟಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು.

ಹಾಗಲಕಾಯಿ ಅನೇಕ ಏಷ್ಯಾದ ಅಡಿಗೆಮನೆಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಧಾನ ತರಕಾರಿ. ಇದು ಕಹಿ ರುಚಿಯಿಂದ ತನ್ನ ಹೆಸರನ್ನು ಪಡೆದುಕೊಂಡಿದೆ, ಆದರೆ ಇದು ವಿವಿಧ ಸೋಂಕುಗಳ ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಡಲು, ಹೊಟ್ಟೆಯನ್ನು ಹಿತವಾಗಿಸಲು, ಕರುಳಿನ ಚಲನೆಯನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸಲು, ಚರ್ಮದ ಸೋಂಕುಗಳಿಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡಲು ಮತ್ತು ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ತಡೆಗಟ್ಟಲು ತಾಯಿಯ ಪ್ರಕೃತಿಯ ಕೊಡುಗೆಯಾಗಿದೆ. ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ಖಾಲಿ ಹೊಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಹಾಗಲಕಾಯಿ ರಸವನ್ನು ಕುಡಿಯುವುದು ರಕ್ತದಲ್ಲಿನ ಸಕ್ಕರೆ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಹಠಾತ್ ಏರಿಕೆಯನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸಲು ಪರಿಹಾರವಾಗಿದೆ.

This post was created with our nice and easy submission form. Create your post!

What do you think?

Written by Nischala

ನಿಮ್ಮದೊಂದು ಉತ್ತರ

ನಿಮ್ಮ ಮಿಂಚಂಚೆ ವಿಳಾಸ ಎಲ್ಲೂ ಪ್ರಕಟವಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಅತ್ಯಗತ್ಯ ವಿವರಗಳನ್ನು * ಎಂದು ಗುರುತಿಸಲಾಗಿದೆ

ಭಾರತದ ಮೊದಲ ಚುನಾಯಿತ ಪ್ರಧಾನಿ- ಪಂಡಿತ್ ಜವಾಹರಲಾಲ್ ನೆಹರು

ಕಸ್ತೂರಿ ಕನ್ನಡದ ಒಂದು ಕಂಪು