in

ನೀವು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಬೇಕಾದ ಅರಿಶಿನದ ಆರೋಗ್ಯ ಪ್ರಯೋಜನಗಳು

ಅರಿಶಿನ (ಕರ್ಕ್ಯುಮಾ ಲಾಂಗಾ), ಏಷ್ಯಾದಾದ್ಯಂತ ಶತಮಾನಗಳಿಂದ ಬಳಸಲಾಗುವ  ಹಳದಿ ಮಸಾಲೆ. ಇತ್ತೀಚಿನ ದಶಕಗಳಲ್ಲಿ ಪಾಶ್ಚಾತ್ಯರು ಇದನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಇದು  ಆರೋಗ್ಯ ಪ್ರಯೋಜನಗಳ ಪ್ರಭಾವಶಾಲಿ ಪಟ್ಟಿಗಾಗಿ ಅರಿಶಿನವು ಅಕ್ಷರಶಃ ಪ್ರಮುಖ ವಿಷಯವಾಗಿದೆ. ನಾವು ಕಪಾಟಿನಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಮಸಾಲೆ ಕ್ಯಾಬಿನೆಟ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಕಾಣುವ ಅರಿಶಿನವನ್ನು ಸಸ್ಯದ ಬೇರುಗಳಿಂದ ತಯಾರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಸಂಸ್ಕರಿಸಿದ ಅರಿಶಿನದ  ಹಳದಿ ಬಣ್ಣವು ಅನೇಕ ಸಂಸ್ಕೃತಿಗಳನ್ನು ಇದನ್ನು ಬಣ್ಣವಾಗಿ ಬಳಸಲು ಪ್ರೇರೇಪಿಸಿದೆ. ಕ್ಯಾಪ್ಸುಲ್ಗಳು, ಟೀಗಳು, ಪುಡಿಗಳು ಮತ್ತು ಸಾರಗಳು ವಾಣಿಜ್ಯಿಕವಾಗಿ ಲಭ್ಯವಿರುವ ಕೆಲವು ಅರಿಶಿನ ಉತ್ಪನ್ನಗಳಾಗಿವೆ.

ಅರಿಶಿನವನ್ನು ಆಯುರ್ವೇದ ವೈದ್ಯರು ಹಳೆಯ ದಿನಗಳಿಂದ ಔಷಧಿಯಾಗಿ ಬಳಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಹಳದಿ ಎಂದು ಜನಪ್ರಿಯವಾಗಿ ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಈ ಶಕ್ತಿಯುತ ಮಸಾಲೆ ಹಲವಾರು  ಕಾಯಿಲೆಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸುವಾಗ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬೇಕಾದ ಆಯ್ಕೆಯಾಗಿದೆ. ಸೇವಿಸಿದರೂ ಅನ್ವಯಿಸಿದರೂ ಅದರ ಪ್ರಯೋಜನಗಳು ಹೇರಳವಾಗಿವೆ. ಅದರ ಮೂಲಕ್ಕಾಗಿ ಬೆಳೆದ ಅರಿಶಿನವು ಚೀನಾ ಮತ್ತು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಅಡುಗೆ, ಫ್ಯಾಬ್ರಿಕ್ ಡೈಯಿಂಗ್, ಸೌಂದರ್ಯವರ್ಧಕಗಳು ಮತ್ತು ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಔಷಧಿಗಳಲ್ಲಿ ಬಳಕೆಯ ಪ್ರಾಚೀನ ಇತಿಹಾಸವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಕರ್ಕ್ಯುಮಿನ್ ಅರಿಶಿನದಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುವ ವರ್ಣದ್ರವ್ಯವಾಗಿದ್ದು, ಇದು ವಿಶಿಷ್ಟವಾದ ಪ್ರಕಾಶಮಾನವಾದ ವರ್ಣವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ. ಆದರೆ ಹಲವಾರು ಆರೋಗ್ಯ ಪ್ರಯೋಜನಗಳನ್ನು ಸಹ ಹೊಂದಿದೆ. ಇವುಗಳಲ್ಲಿ ಜೀವಿರೋಧಿ, ಆಂಟಿಮೈಕ್ರೊಬಿಯಲ್, ಉರಿಯೂತದ ಮತ್ತು ಉತ್ಕರ್ಷಣ ನಿರೋಧಕ ಪರಿಣಾಮಗಳು ಸೇರಿವೆ. ಈ ವ್ಯಾಪಕ ಕಾರ್ಯಗಳಿಂದಾಗಿ, ಸಂಧಿವಾತ, ಕಣ್ಣಿನ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳು, ಕ್ಯಾನ್ಸರ್, ಹೃದ್ರೋಗ ಕಾಯಿಲೆ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಿನವುಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ಅರಿಶಿನವನ್ನು ಉಪಯುಕ್ತವಾಗಿದೆ.

ಅರಿಶಿನವನ್ನು ಗೋಲ್ಡನ್ ಸ್ಪೈಸ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ: ಅರಿಶಿನದ ಸುಂದರವಾದ ಪ್ರಕಾಶಮಾನವಾದ ಹಳದಿ ಮೂಲವು “ಚಿನ್ನದ ಮಸಾಲೆ” ಮತ್ತು “ಭಾರತೀಯ ಕೇಸರಿ” ಎಂಬ ಅಡ್ಡಹೆಸರುಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ. ಅದರ ಸಂತೋಷಕರ ಗುಣಲಕ್ಷಣಗಳು  ಹಲವಾರು ಸಂಸ್ಕೃತಿಗಳನ್ನು ಆಕರ್ಷಿಸಲು ಕಾರಣವಾಗಿದೆ. ಅದರ ಭವ್ಯವಾದ ಸುವಾಸನೆ ಮತ್ತು ವಿಶಿಷ್ಟ ಅಭಿರುಚಿಯಿಂದ ಬೆಂಬಲಿತವಾಗಿದೆ. ತಾಜಾ ಮೂಲವಾಗಿ ಮತ್ತು ಪುಡಿಯಾಗಿ ಇದು ಅನೇಕ ಅನ್ವಯಿಕೆಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ಅನೇಕ ರೂಪಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.

ಅರಿಶಿನವು ನಿಮ್ಮ ಆರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಹೇಗೆ ಪ್ರಯೋಜನವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ ಎಂಬುದರ ಕುರಿತು ತಿಳಿಯಿರಿ,

ಇದು ಉರಿಯೂತ ನಿವಾರಣೆಗೆ: ಉರಿಯೂತವು ದೇಹದಲ್ಲಿ ಅಗತ್ಯವಾದ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯಾಗಿದೆ, ಏಕೆಂದರೆ ಇದು ಹಾನಿಕಾರಕ ಆಕ್ರಮಣಕಾರರನ್ನು ಹೋರಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾ, ವೈರಸ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಗಾಯಗಳಿಂದ ಉಂಟಾಗುವ ಹಾನಿಯನ್ನು ಸರಿಪಡಿಸುತ್ತದೆ. ಹೇಗಾದರೂ, ದೀರ್ಘಕಾಲೀನ ಉರಿಯೂತವು ಹೃದ್ರೋಗ ಮತ್ತು ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ನಂತಹ ದೀರ್ಘಕಾಲದ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳಲ್ಲಿ ಸೂಚಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ಅದನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸಬೇಕು, ಅಲ್ಲಿಯೇ ಉರಿಯೂತದ ಸಂಯುಕ್ತಗಳು ಬರುತ್ತವೆ. ಅರಿಶಿನದಲ್ಲಿನ ಕರ್ಕ್ಯುಮಿನ್ ಸಾಬೀತಾಗಿದೆ.

ಅರಿಶಿನವು ಶಕ್ತಿಯುತವಾದ ಉತ್ಕರ್ಷಣ ನಿರೋಧಕವಾಗಿದೆ: ಇದು ದೇಹದ ಜೀವಕೋಶಗಳಿಗೆ ಹಾನಿಯನ್ನುಂಟುಮಾಡುವ ರಾಸಾಯನಿಕವಾಗಿ ಸಕ್ರಿಯವಾಗಿರುವ ಅಣುಗಳಾಗಿವೆ. ಉರಿಯೂತದ ಜೊತೆಗೆ ಉಚಿತ ಆಮೂಲಾಗ್ರ ಹಾನಿ ಹೃದಯರಕ್ತನಾಳದ ಕಾಯಿಲೆಯ ಪ್ರಮುಖ ಚಾಲಕವಾಗಿದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ಕರ್ಕ್ಯುಮಿನ್ ಹೃದ್ರೋಗವನ್ನು ತಡೆಗಟ್ಟುವಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ನಿರ್ವಹಿಸುವಲ್ಲಿ ಒಂದು ಪಾತ್ರವನ್ನು ವಹಿಸುತ್ತದೆ. ಉತ್ಕರ್ಷಣ ನಿರೋಧಕ ಪರಿಣಾಮಗಳ ಜೊತೆಗೆ, ಅರಿಶಿನವು ಹೃದಯ ಕಾಯಿಲೆಯ ಅಪಾಯದಲ್ಲಿರುವ ಜನರಲ್ಲಿ ಕೊಲೆಸ್ಟ್ರಾಲ್ ಮತ್ತು ಟ್ರೈಗ್ಲಿಸರೈಡ್‌ಗಳನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ತೋರಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ರಕ್ತದೊತ್ತಡವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಬಹುದು.

ಇದು ನೋವನ್ನು ನಿವಾರಿಸುತ್ತದೆ: ವೈದ್ಯರು ಸೇರಿದಂತೆ ಅನೇಕ ಜನರು ಅರಿಶಿನದೊಂದಿಗೆ ತಮ್ಮದೇ ಆದ ಉಪಾಖ್ಯಾನ ಅನುಭವವನ್ನು ನೋವು ನಿವಾರಕವಾಗಿ ಉಲ್ಲೇಖಿಸುತ್ತಾರೆ. ಸಂಧಿವಾತ ನೋವನ್ನು ನಿವಾರಿಸಲು ಇದು ಹೆಸರುವಾಸಿಯಾಗಿದೆ. ನೋವು ನಿವಾರಣೆಗೆ ಅಧ್ಯಯನಗಳು ಅರಿಶಿನವನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುತ್ತವೆ ಎಂದು ತೋರುತ್ತದೆ.

ಮಧುಮೇಹ ವಿಳಂಬ: ಅರಿಶಿನದಲ್ಲಿ ಇರುವ ಕರ್ಕ್ಯುಮಿನ್ ಟೈಪ್ 2 ಡಯಾಬಿಟಿಸ್‌ನ ಉರಿಯೂತವನ್ನು ಉರಿಯೂತದ ಸೈಟೊಕಿನ್‌ಗಳ ರಚನೆಯನ್ನು ತಡೆಯುವ ಮೂಲಕ ವಿಳಂಬಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಇದರಿಂದಾಗಿ ರಕ್ತದಲ್ಲಿನ ಗ್ಲೂಕೋಸ್ ಮಟ್ಟಕ್ಕೆ ಅನುಕೂಲಕರ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ.

ಹೃದ್ರೋಗಗಳ ಅಪಾಯವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ: ಅರಿಶಿನದಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುವ ಕರ್ಕ್ಯುಮಿನ್‌ನ ಆಂಟಿ-ಆಕ್ಸಿಡೆಂಟ್ ಗುಣವು ಹೃದಯ ಕಾಯಿಲೆಗಳು ಮತ್ತು ಮಧುಮೇಹ ಹೃದಯ ಸಂಬಂಧಿ ತೊಂದರೆಗಳನ್ನು ತಡೆಯಬಹುದು. ಕರ್ಕ್ಯುಮಿನ್ ಸೀರಮ್ ಕೊಲೆಸ್ಟ್ರಾಲ್ ಮಟ್ಟವನ್ನು ಸಹ ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅಪಧಮನಿಕಾಠಿಣ್ಯದೊಂದಿಗೆ ಸಂಭವಿಸುವ ರೋಗಶಾಸ್ತ್ರೀಯ ಬದಲಾವಣೆಗಳಿಂದ ರಕ್ಷಿಸುತ್ತದೆ.

ಇದು ಪಿತ್ತಜನಕಾಂಗದ ಕಾರ್ಯವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುತ್ತದೆ: ಅರಿಶಿನವು ಅದರ ಉತ್ಕರ್ಷಣ ನಿರೋಧಕ ಸಾಮರ್ಥ್ಯದಿಂದಾಗಿ ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಗಮನ ಸೆಳೆಯುತ್ತಿದೆ. ಅರಿಶಿನದ ಉತ್ಕರ್ಷಣ ನಿರೋಧಕ ಪರಿಣಾಮವು ತುಂಬಾ ಶಕ್ತಿಯುತವಾಗಿ ಕಾಣುತ್ತದೆ. ನಿಮ್ಮ ಯಕೃತ್ತು ವಿಷದಿಂದ ಹಾನಿಯಾಗದಂತೆ ತಡೆಯುತ್ತದೆ.

ಮೂಳೆ ಆರೋಗ್ಯವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುತ್ತದೆ: ರುಮಟಾಯ್ಡ್ ಸಂಧಿವಾತದಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿರುವ ರೋಗಿಗಳಿಗೆ  ಕರ್ಕ್ಯುಮಿನ್ ಪೂರಕ ನೀಡಿದಾಗ, ನೋವು ಮತ್ತು ಕೀಲುಗಳ ಕಾರ್ಯಚಟುವಟಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಗಮನಾರ್ಹ ಸುಧಾರಣೆಗಳನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ. ಕರ್ಕ್ಯುಮಿನ್ ಮೂಳೆ ಅಂಗಾಂಶವನ್ನು ಸಹ ಕಾಪಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಮೂಳೆ ನಷ್ಟವನ್ನು ತಡೆಯುತ್ತದೆ.

ಜೀರ್ಣಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುತ್ತದೆ: ಅರಿಶಿನದಲ್ಲಿನ ಕರ್ಕ್ಯುಮಿನ್ ಉಬ್ಬುವುದು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಜೀರ್ಣಾಂಗ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಟ್ರ್ಯಾಕ್ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಇದು ಪಿತ್ತರಸವನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸಲು ಪಿತ್ತಕೋಶವನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುತ್ತದೆ. ಮೇದೋಜ್ಜೀರಕ ಗ್ರಂಥಿಯ ಉರಿಯೂತವನ್ನು ತಡೆಗಟ್ಟಲು ಮತ್ತು ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡಲು ಸಹ ಇದು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ಉತ್ತಮ ಚರ್ಮ: ಅರಿಶಿನವು ಉರಿಯೂತದ, ಆಂಟಿಮೈಕ್ರೊಬಿಯಲ್ ಮತ್ತು ಉತ್ಕರ್ಷಣ ನಿರೋಧಕ ಗುಣಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ:

  • ಗಾಯಗಳನ್ನು ಗುಣಪಡಿಸಲು.
  • ಮೊಡವೆಗಳನ್ನು ತಡೆಯಲು.
  • ಎಸ್ಜಿಮಾ ಮತ್ತು ಸೋರಿಯಾಸಿಸ್ ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಡುತ್ತದೆ.
  • ಡಾರ್ಕ್ ವಲಯಗಳನ್ನು ಹಗುರಗೊಳಿಸಲು.
  • ಚರ್ಮಕ್ಕೆ ನೈಸರ್ಗಿಕ ಹೊಳಪು ನೀಡುತ್ತದೆ.

ನಿಮ್ಮ ಆಹಾರದಲ್ಲಿ ಅರಿಶಿನವನ್ನು ಸೇರಿಸುವುದರಿಂದ ಆರೋಗ್ಯ ಪ್ರಯೋಜನಗಳಿವೆ ಎಂದು ತೋರುತ್ತದೆ. ಈ ಮಸಾಲೆ ರೋಗನಿರೋಧಕ ಆರೋಗ್ಯವನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುತ್ತದೆ, ನೋವನ್ನು ನಿವಾರಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಜೀರ್ಣಕ್ರಿಯೆಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಆದರೆ ಅದರ ಕೆಲವು ಅಡ್ಡಪರಿಣಾಮಗಳಿಂದಾಗಿ, ಅರಿಶಿನವು ಕೆಲವು ಜನರಿಗೆ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಯೋಗ್ಯವಾಗಿರುವುದಿಲ್ಲ.

ಅರಿಶಿನವು ನೀವು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಬೇಕಾದ ವಿಷಯವೇ ಎಂದು ನಿರ್ಧರಿಸುವಾಗ ಎಚ್ಚರಿಕೆಯಿಂದ ಬಳಸುವುದು ಬಹಳ ಮುಖ್ಯ. ಯಾವುದೇ ಪರ್ಯಾಯ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯಂತೆ, ನೀವು ಹೊಂದಿರುವ ಯಾವುದೇ ಆರೋಗ್ಯ ಸ್ಥಿತಿಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡಲು ಅರಿಶಿನವನ್ನು ಬಳಸುವ ಮೊದಲು ನಿಮ್ಮ ವೈದ್ಯರೊಂದಿಗೆ ಮಾತನಾಡಿ.

This post was created with our nice and easy submission form. Create your post!

What do you think?

Written by Nischala

ನಿಮ್ಮದೊಂದು ಉತ್ತರ

ನಿಮ್ಮ ಮಿಂಚಂಚೆ ವಿಳಾಸ ಎಲ್ಲೂ ಪ್ರಕಟವಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಅತ್ಯಗತ್ಯ ವಿವರಗಳನ್ನು * ಎಂದು ಗುರುತಿಸಲಾಗಿದೆ

ಕರ್ನಾಟಕ ಪ್ರಸಿಧ್ಧ ತಿಂಡಿ ತಿನಿಸುಗಳು

ಪ್ರಾಚೀನ ಸಂಸ್ಕೃತದ ಮೂಲ ಮತ್ತು ಅಭಿವೃದ್ಧಿ