in

ಕ್ರಾಂತಿಕಾರಿ ಭಾರತೀಯ ಸ್ವಾತಂತ್ರ ಹೋರಾಟಗಾರ -ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್

ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಈ ದಿನ 1907 ರಲ್ಲಿ ಬಂಗಾ(ಈಗ ಪಾಕಿಸ್ತಾನದಲ್ಲಿದೆ) ಎಂಬ ಹಳ್ಳಿಯಲ್ಲಿ ರಾಜಕೀಯ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಆಳವಾಗಿ ತೊಡಗಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದ ಸಿಖ್ ಕುಟುಂಬದಲ್ಲಿ ಜನಿಸಿದರು. ಅವರ ತಂದೆ ಕಿಶನ್ ಸಿಂಗ್ ಮತ್ತುತಾಯಿ ವಿದ್ಯಾವತಿ.ಅವರು ತಮ್ಮ ಜೀವನವನ್ನು ಭಾರತೀಯ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಮೀಸಲಿಡಲು ಹದಿಮೂರನೇ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಶಾಲೆಯನ್ನು ತೊರೆದರು. ರಾಜಕೀಯ ಧಿಕ್ಕಾರದ ಹಲವಾರು ಹಿಂಸಾತ್ಮಕ ಪ್ರದರ್ಶನಗಳಲ್ಲಿ ಅವರು ಭಾಗಿಯಾದರು ಮತ್ತು ಹಲವಾರು ಬಾರಿ ಅವರನ್ನು ಬಂಧಿಸಲಾಯಿತು. ಭಾರತೀಯ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಚಳವಳಿಯ ಅತ್ಯಂತ ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಕ್ರಾಂತಿಕಾರಿಗಳಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರು ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗಿದೆ. ಆ ಕಾರಣಕ್ಕಾಗಿ, ಭಾರತೀಯರು ಅವರನ್ನು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಶಹೀದ್ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಎಂದು ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ.ಅವರು ಹಿಂದೂಸ್ತಾನ್ ಸಮಾಜವಾದಿ ರಿಪಬ್ಲಿಕ್ ಅಸೋಸಿಯೇಶನ್‌ನ (ಎಚ್‌ಎಸ್‌ಆರ್‌ಎ) ನಾಯಕರು ಮತ್ತು ಸಂಸ್ಥಾಪಕರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರಾಗಿದ್ದರು.

ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ 13 ವರ್ಷದವನಾಗಿದ್ದಾಗ, ತಮ್ಮ ಕುಟುಂಬದ ಕ್ರಾಂತಿಕಾರಿ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಅವರಿಗೆ ಚೆನ್ನಾಗಿ ತಿಳಿದಿತ್ತು. ಅವರ ತಂದೆ ಮಹಾತ್ಮ ಗಾಂಧಿಯವರ ಬೆಂಬಲಿಗರಾಗಿದ್ದರು, ಮತ್ತು ಸರ್ಕಾರಿ ನೆರವಿನ ಸಂಸ್ಥೆಗಳನ್ನು ಬಹಿಷ್ಕರಿಸುವಂತೆ ಗಾಂಧಿ ಕರೆ ನೀಡಿದ ನಂತರ, ಸಿಂಗ್ ಶಾಲೆಯನ್ನು ತೊರೆದು ಲಾಹೋರ್‌ನ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕಾಲೇಜಿಗೆ ಸೇರಿಕೊಂಡರು. ಅಲ್ಲಿ ಅವರು ಯುರೋಪಿಯನ್ ಕ್ರಾಂತಿಕಾರಿ ಚಳುವಳಿಗಳನ್ನು ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡಿದರು. ಕಾಲಾನಂತರದಲ್ಲಿ, ಅವರು ಗಾಂಧಿಯವರ ಅಹಿಂಸಾತ್ಮಕ ಹೋರಾಟದಿಂದ ಅಸಮಾಧಾನಗೊಂಡರು, ರಾಜಕೀಯ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ಸಶಸ್ತ್ರ ಸಂಘರ್ಷವೇ ಏಕೈಕ ಮಾರ್ಗವೆಂದು ನಂಬಿದ್ದರು.

ಅವರು ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟಗಾರರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರಾಗಿದ್ದಾರೆ, ಅವರು ಇಂದಿಗೂ ಜನರನ್ನು ಪ್ರೇರೇಪಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಕ್ರಾಂತಿಕಾರಿ ನಾಯಕನಾಗಿ ಪರಿಚಿತರಾಗಿದ್ದ ಅವರು ಕ್ರಿಯಾತ್ಮಕ ವ್ಯಕ್ತಿತ್ವದವರು.

ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಅವರು ಪುಸ್ತಕಗಳನ್ನು ಓದುವುದನ್ನು ಇಷ್ಟಪದುತಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಅವರ ನೆಚ್ಚಿನ ಲೇಖಕರು ಲೆನಿನ್, ಚಾರ್ಲ್ಸ್ ಡಿಕನ್ಸ್ ಮತ್ತು ಮ್ಯಾಕ್ಸಿಮ್ ಗಾರ್ಕಿ. ಅವರು ಬೊಲ್ಶೆವಿಕ್ ಕ್ರಾಂತಿಯಿಂದ ಪ್ರೇರಿತರಾದರು ಮತ್ತು ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದ ಅವರ ಕೊನೆಯ ಕೆಲವು ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಅವರ ಬಾಲ್ಯದ ಗೆಳೆಯ ಜೈದೇವ್ ಅವರಿಗೆ ಪತ್ರ ಬರೆದು ಸೋವಿಯೆಟ್ಸ್ ಅಟ್ ವರ್ಕ್, ಕಾರ್ಲ್ ಲಿಬ್ಕ್ನೆಕ್ಟ್ ಅವರ ಭೌತವಾದ, ಎಡಪಂಥೀಯ ಕಮ್ಯುನಿಸಮ್, ರಷ್ಯಾದಲ್ಲಿ ಭೂ ಕ್ರಾಂತಿ ಸೇರಿದಂತೆ ಹಲವಾರು ಪುಸ್ತಕಗಳನ್ನು ಕೇಳಿದರು.ಅವರ ಕಾಲೇಜು ದಿನಗಳಲ್ಲಿ, ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಕೆಲವು ನಾಟಕಗಳಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಅವರ ನಟನಾ ಕೌಶಲ್ಯದಿಂದಲೂ ಮೆಚ್ಚುಗೆ ಪಡೆದರು. ಅವರು ಭಾಗವಹಿಸಿದ ಕೆಲವು ನಾಟಕಗಳು ಸಾಮ್ರಾಟ್ ಚಂದ್ರಗುಪ್ತ ಮತ್ತು ರಾಣಾ ಪ್ರತಾಪ್.

ಅವರು ಹಲವಾರು ಕ್ರಾಂತಿಕಾರಿ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಲ್ಲಿ ತೊಡಗಿಸಿಕೊಂಡರು. ಅವರು ಶೀಘ್ರವಾಗಿ ಹಿಂದೂಸ್ತಾನ್ ರಿಪಬ್ಲಿಕ್ ಅಸೋಸಿಯೇಷನ್ (ಎಚ್‌ಆರ್‌ಎ) ದಲ್ಲಿ ಬೆಳೆದರು  ಮತ್ತು ಅದರ ನಾಯಕರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರಾದರು. ಅದನ್ನು ಎಚ್‌ಎಸ್‌ಆರ್‌ಎಗೆ ಪರಿವರ್ತಿಸಿದರು. ಭಾರತೀಯ ಮತ್ತು ಬ್ರಿಟಿಷ್ ರಾಜಕೀಯ ಕೈದಿಗಳಿಗೆ ಸಮಾನ ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು ಕೋರಿ ಸಿಂಗ್ 63 ದಿನಗಳ ಜೈಲುವಾಸ ಅನುಭವಿಸಿದಾಗ ಬೆಂಬಲವನ್ನು ಪಡೆದರು. ಅವರ ಪರಂಪರೆ ಭಾರತದಲ್ಲಿನ ಯುವಕರನ್ನು ಭಾರತೀಯ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಹೋರಾಡಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿತು ಮತ್ತು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಸಮಾಜವಾದದ ಏರಿಕೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಿತು.

1926 ರಲ್ಲಿ, ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಯುವ ಕ್ರಾಂತಿಕಾರಿಗಳ ರಹಸ್ಯ ಗುಂಪಿನ ಸಂಘಟನೆಯಾದ ನೌಜವಾನ್ ಭಾರತ್ ಸಭೆಯನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಿದರು. ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸ್ವಯಂ ಸೇವಕ ಸಂಘವನ್ನು 1925 ರಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಮುಸ್ಲಿಂ ಲೀಗ್ ಅನ್ನು ಎರಡು ದಶಕಗಳ ಹಿಂದೆ ಸ್ಥಾಪಿಸಲಾಯಿತು. ಹಿಂದೂ-ಮುಸ್ಲಿಂ ಸಂಬಂಧಗಳ ಮೇಲೆ ಖಿಲಾಫತ್ ಮತ್ತು ಅಸಹಕಾರ ಚಳುವಳಿಗಳ ಸಕಾರಾತ್ಮಕ ಪ್ರಭಾವದ ಹೊರತಾಗಿಯೂ, ಧ್ರುವೀಕರಣವು ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿತ್ತು. ಅವರ ಮನ್ನಣೆಗೆ, ಯುವ ಕ್ರಾಂತಿಕಾರಿ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಜಾತ್ಯತೀತ ವಿಧಾನವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡರು. ಸಭೆಯ ಸದಸ್ಯರನ್ನು “ತಮ್ಮ ದೇಶದ ಹಿತಾಸಕ್ತಿಯನ್ನು ತಮ್ಮ ಸಮುದಾಯದ ಹಿತಾಸಕ್ತಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಇಡುತ್ತೇವೆ” ಎಂಬ ಪ್ರತಿಜ್ಞೆಗೆ ಸಹಿ ಹಾಕುವಂತೆ ಕೇಳಲಾಯಿತು. ಅದರ ಪ್ರಣಾಳಿಕೆಯ ಒಂದು ಭಾಗ ಹೀಗಿದೆ: “ಧಾರ್ಮಿಕ ಮೂಡನಂಬಿಕೆಗಳು ಮತ್ತು ಧರ್ಮಾಂಧತೆ ನಮ್ಮ ಪ್ರಗತಿಗೆ ದೊಡ್ಡ ಅಡಚಣೆಯಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ನಾವು ಅವುಗಳನ್ನು ದೂರವಿಡಬೇಕು. ಮುಕ್ತ ಚಿಂತನೆಯನ್ನು ಸಹಿಸಲಾಗದ ವಿಷಯವು ನಾಶವಾಗಬೇಕು. ”

ಏಪ್ರಿಲ್ 1929 ರಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಅಸೆಂಬ್ಲಿ ಬಾಂಬ್ ಸ್ಫೋಟದ ಮೊದಲು, ಕ್ರಾಂತಿಕಾರಿಗಳು ಸ್ವಲ್ಪ ಸಮಯದವರೆಗೆ ಆಗ್ರಾದಲ್ಲಿಯೇ ಇದ್ದರು ಮತ್ತು ಹಿಂಗ್ ಕಿ ಮಂಡಿಯಲ್ಲಿ ಒಂದು ಸಣ್ಣ ಕಚೇರಿಯನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಿದರು. ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಒಂದು ಸಣ್ಣ ಗ್ರಂಥಾಲಯವನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಿದರು, ಇದರಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 70 ಲೇಖಕರ 175 ಪುಸ್ತಕಗಳಿವೆ, ಅವುಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನವು ಅವರ ಸ್ನೇಹಿತರು ಮತ್ತು ಬೆಂಬಲಿಗರಿಂದ ಸಂಗ್ರಹಿಸಲ್ಪಟ್ಟವು. ಚಿಕ್ಕದಾಗಿದ್ದರೂ, ಗ್ರಂಥಾಲಯವು ಸಾಹಿತ್ಯದಲ್ಲಿ ಸಮೃದ್ಧವಾಗಿತ್ತು. ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರದ ಪುಸ್ತಕಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ. ಟ್ರೇಡ್ ಯೂನಿಯನ್ ಆಂದೋಲನ, ಸ್ಫೋಟಕಗಳು ಮತ್ತು ಬಾಂಬ್ ತಯಾರಿಕೆ ಮತ್ತು ರಷ್ಯಾದ ಕ್ರಾಂತಿಕಾರಿಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಕೆಲವು ಪುಸ್ತಕಗಳು ಸಹ ಇದ್ದವು.

ಏಪ್ರಿಲ್ 8, 1929 ರಂದು ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಮತ್ತು ಬಿ.ಕೆ. ದತ್ ಅವರು “ಕಿವುಡರನ್ನು ಕೇಳುವಂತೆ ಮಾಡುವ” ಉದ್ದೇಶದಿಂದ ಕೇಂದ್ರೀಯ ಅಸೆಂಬ್ಲಿಯಲ್ಲಿ ಮಾರಕವಲ್ಲದ ಬಾಂಬ್‌ಗಳನ್ನು ಎಸೆದರು ಮತ್ತು “ಇನ್‌ಕ್ವಿಲಾಬ್ ಜಿಂದಾಬಾದ್” ಮತ್ತು “ಡೌನ್ ವಿಥ್ ಇಂಪೀರಿಯಲಿಸಂ” ಎಂಬ ಘೋಷಣೆಗಳನ್ನು ಎತ್ತಿದರು. ಭಾರತೀಯ ಜನರ ಕಲ್ಪನೆ ಬಹುಶಃ 1947 ರಿಂದ ಭಾರತದ ಜೀವನದ ಬೇರೆ ಯಾವ ಹಂತದಲ್ಲೂ ಈ ಎರಡು ಘೋಷಣೆಗಳ ಉಲ್ಲೇಖವು ಇಂದಿಗೂ ಹೆಚ್ಚು ಮಹತ್ವದ್ದಾಗಿದೆ.

ಬಾಂಬ್ ಯಾರನ್ನೂ ಕೊಲ್ಲಲಿಲ್ಲ ಅಥವಾ ಗಾಯಗೊಳಿಸಲಿಲ್ಲ. ಸಿಂಗ್ ಮತ್ತು ದತ್ ಅವರು ಉದ್ದೇಶಪೂರ್ವಕವಾಗಿ ಸಾವು ಮತ್ತು ಗಾಯವನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಿದ್ದಾರೆಂದು ಹೇಳಿಕೊಂಡರು. ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಫೋರೆನ್ಸಿಕ್ಸ್ ತನಿಖಾಧಿಕಾರಿಗಳು ಬಾಂಬ್ ತುಂಬಾ ದುರ್ಬಲವಾಗಿದ್ದವು ಮತ್ತು ಬಾಂಬ್ ಅನ್ನು ಜನರಿಗೆ ಹಾನಿಯಾಗದಂತೆ ದೂರಕ್ಕೆ ಎಸೆಯಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ವರದಿ ಮಾಡಿದರು.ಸಿಂಗ್ ಮತ್ತು ದತ್ ಬಾಂಬ್ ದಾಳಿಯ  ನಂತರ ಬಂಧನಕ್ಕೆ ತಮ್ಮನ್ನು ಬಿಟ್ಟುಕೊಟ್ಟರು.ಅಸೆಂಬ್ಲಿ ಬಾಂಬ್ ಸ್ಫೋಟಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ಆತನ ಬಂಧನ ಮತ್ತು ವಿಚಾರಣೆಯ ಸ್ವಲ್ಪ ಸಮಯದ ನಂತರ, ಜೆ. ಪಿ. ನ್ಯಾಯಾಲಯಗಳು ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್, ರಾಜ್‌ಗುರು, ಮತ್ತು ಸುಖದೇವ್ ಅವರ ಮೇಲೆ ಕೊಲೆ ಆರೋಪ ಹೊರಿಸಿದ್ದವು.

ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಅವರ ಅತ್ಯಂತ ಜನಪ್ರಿಯ ಕೃತಿ, ವೈ ಐ ಆಮ್ ಎ ನಾಸ್ತಿಸ್ಟ್, ಅವರು ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದಾಗ ಅಕ್ಟೋಬರ್ 1930 ರಲ್ಲಿ ಬರೆಯಲ್ಪಟ್ಟರು. ಈ ಸುದೀರ್ಘ ಲೇಖನದಲ್ಲಿ, ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಅನೇಕ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳನ್ನು ಎತ್ತುತ್ತಾರೆ: “ನಿಮ್ಮ ಸರ್ವಶಕ್ತ ದೇವರು ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಯಾವುದೇ ಪಾಪ ಅಥವಾ ಅಪರಾಧವನ್ನು ಮಾಡುವಾಗ ಅವನನ್ನು ಏಕೆ ತಡೆಯುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ನಾನು ಕೇಳುತ್ತೇನೆ?ಅವನು ಯುದ್ಧದ ಅಧಿಪತಿಗಳನ್ನು ಏಕೆ ಕೊಲ್ಲಲಿಲ್ಲ ಅಥವಾ ಅವರಲ್ಲಿ ಯುದ್ಧದ ಕೋಪವನ್ನು ಏಕೆ ಕೊಲ್ಲಲಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಹೀಗೆ ಮಹಾ ಯುದ್ಧದಿಂದ ಮಾನವೀಯತೆಯ ತಲೆಯ ಮೇಲೆ ಎಸೆಯಲ್ಪಟ್ಟ ದುರಂತವನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಬೇಕೆ? ಭಾರತವನ್ನು ಸ್ವತಂತ್ರಗೊಳಿಸಲು ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಜನರ ಮನಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಅವರು ಏಕೆ ಭಾವನೆಯನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುವುದಿಲ್ಲ? ವೈಯಕ್ತಿಕ ಆಸ್ತಿಪಾಸ್ತಿಗಳ ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು ತ್ಯಜಿಸಲು ಮತ್ತು ಇಡೀ ಸಮಾಜವನ್ನು ಬಂಡವಾಳಶಾಹಿಯ ಬಂಧನದಿಂದ ಉದ್ಧಾರ ಮಾಡಲು ಅವರು ಎಲ್ಲಾ ಬಂಡವಾಳಶಾಹಿಗಳ ಹೃದಯದಲ್ಲಿ ಪರಹಿತಚಿಂತನೆಯ ಉತ್ಸಾಹವನ್ನು ಏಕೆ ತುಂಬುವುದಿಲ್ಲ? ”

ಮಾರ್ಚ್ 23, 1931 ರಂದು ಬ್ರಿಟಿಷರು ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಅವರನ್ನು  ಮತ್ತು ಅವರ ಒಡನಾಡಿಗಳಾದ ರಾಜ್‌ಗುರು ಮತ್ತು ಸುಖದೇವ್ ಅವರೊಂದಿಗೆ ಲಾಹೋರ್‌ನಲ್ಲಿ ಗಲ್ಲಿಗೇರಿಸಿದರು. ಗಲ್ಲಿಗೇರಿಸುವಿಕೆಯ ವಿರುದ್ಧ ಪ್ರತಿಭಟಿಸುತ್ತಿದ್ದ ಅವರ ಬೆಂಬಲಿಗರು ತಕ್ಷಣ ಅವರನ್ನು ಶಹೀದ್ ಅಥವಾ ಹುತಾತ್ಮರೆಂದು ಘೋಷಿಸಿದರು.

ಇದು ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಅವರ ನಿಜವಾದ ಜೀವನ ಗಾಥೆ, ಅದನ್ನು ನಾವು ಸ್ಮರಿಸಬೇಕಾಗಿದೆ. ಸ್ವತಂತ್ರ ಭಾರತದ ಬಗ್ಗೆ ತನ್ನ ದೃಷ್ಟಿಯನ್ನು ಬೆಳೆಸಲು ಅವರು ಸಾಧ್ಯವಿರುವ ಎಲ್ಲ ಕ್ರಾಂತಿಕಾರಿ ಅಥವಾ ಅರಾಜಕ ಸಾಹಿತ್ಯವನ್ನು ಓದಿದರು.ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಚಳವಳಿಯಲ್ಲಿ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಗಮನಾರ್ಹವಾದ, ವಿವಾದಾತ್ಮಕವಾದ ವ್ಯಕ್ತಿಯಾಗಿದ್ದಾರೆ.

This post was created with our nice and easy submission form. Create your post!

What do you think?

Written by Nischala

ನಿಮ್ಮದೊಂದು ಉತ್ತರ

ನಿಮ್ಮ ಮಿಂಚಂಚೆ ವಿಳಾಸ ಎಲ್ಲೂ ಪ್ರಕಟವಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಅತ್ಯಗತ್ಯ ವಿವರಗಳನ್ನು * ಎಂದು ಗುರುತಿಸಲಾಗಿದೆ

ಅತೀ ಶ್ರೀಮಂತ ಮತ್ತು ವೈಭವದ ಹಂಪೆ

ಹೊಯ್ಸಳ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯದ ಗತವೈಭವದ ನೆನಪು- ಬೇಲೂರು