in , ,

ಏಳಿ ಎದ್ದೇಳಿ ಗುರಿ ಮುಟ್ಟುವವರೆಗೂ ನಿಲ್ಲದಿರಿ – ಸ್ವಾಮಿ ವಿವೇಕಾನಂದ

ಸ್ವಾಮಿ ವಿವೇಕಾನಂದರು ಧೈರ್ಯ, ಮಿತಿಯಿಲ್ಲದ ಶಕ್ತಿ ಮತ್ತು ಉರಿಯುತ್ತಿರುವ ಉತ್ಸಾಹವನ್ನು ಸಂಕೇತಿಸುತ್ತಾರೆ. ಅವರ ವ್ಯಕ್ತಿತ್ವದಿಂದ ಲಕ್ಷಾಂತರ ಜನರು ಪ್ರಭಾವಿತರಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಅವರ ಮಾತುಗಳು ನಿಜವಾಗುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಜನರನ್ನು ಅವರ ನಿಷ್ಕ್ರಿಯತೆ, ಸೋಮಾರಿತನ, ದೌರ್ಬಲ್ಯ, ಜಡತ್ವ ಮತ್ತು ದುಃಖದಿಂದ ಅಲುಗಾಡಿಸುತ್ತವೆ.

ವಿವೇಕಾನಂದರ, ಮೂಲ ಹೆಸರು ನರೇಂದ್ರನಾಥ ದತ್ತ, ಇವರ ಜನನವಾಗಿದ್ದು ಜನವರಿ 12, 1863 .ಬಂಗಾಳದ ಮೇಲ್ಮಧ್ಯಮ ವರ್ಗದ ಕುಟುಂಬದಲ್ಲಿ ಜನಿಸಿದರು.ಅವರು ಪಾಶ್ಚಾತ್ಯ ಶೈಲಿಯ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದಲ್ಲಿ ಶಿಕ್ಷಣ ಪಡೆದರು, ಅಲ್ಲಿ ಅವರು ಪಾಶ್ಚಿಮಾತ್ಯ ತತ್ವಶಾಸ್ತ್ರ ಮತ್ತು ವಿಜ್ಞಾನಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ವಿಷಯನ್ನು ಅಭ್ಯಾಸ ಮಾಡಿದರು.

ಸಾಮಾಜಿಕ ಸುಧಾರಣೆಯು ವಿವೇಕಾನಂದರ ಚಿಂತನೆಯ ಒಂದು ಪ್ರಮುಖ ಅಂಶವಾಯಿತು. ಆದ್ದರಿಂದ ಅವರು ಬ್ರಹ್ಮ ಸಮಾಜಕ್ಕೆ (ಸೊಸೈಟಿ ಆಫ್ ಬ್ರಹ್ಮ) ಸೇರಿಕೊಂಡರು. ಬಾಲ್ಯವಿವಾಹ ಮತ್ತು ಅನಕ್ಷರತೆಯನ್ನು ತೊಡೆದುಹಾಕಲು ತಮ್ಮನ್ನು ಸಮರ್ಪಿಸಿದರು.ಮಹಿಳೆಯರು ಮತ್ತು ಕೆಳಜಾತಿಗಳ ನಡುವೆ ಶಿಕ್ಷಣವನ್ನು ಹರಡಲು ನಿರ್ಧರಿಸಿದರು.ನಂತರ ಅವರು ಎಲ್ಲಾ ಧರ್ಮಗಳ ಅಗತ್ಯ ಐಕ್ಯತೆಯನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸಿದ ರಾಮಕೃಷ್ಣರ ಅತ್ಯಂತ ಗಮನಾರ್ಹ ಶಿಷ್ಯರಾದರು.

ಒಂದು ದಿನ ಶ್ರೀ ರಾಮಕೃಷ್ಣ ಅವರು ತಮ್ಮ ಅಪೂರ್ಣ ಕಾರ್ಯವನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುವ ಜವಾಬ್ದಾರಿಯನ್ನು ನರೇಂದ್ರ ಅವರಿಗೆ ನೀಡಲು ನಿರ್ಧರಿಸಿದ್ದರು. ಹಾಗೆಯೆ  ಶ್ರೀ ರಾಮಕೃಷ್ಣರು ಒಂದು ಕಾಗದದ ಮೇಲೆ “ನರೇಂದ್ರ ಜನಸಾಮಾನ್ಯರಿಗೆ ಜ್ಞಾನೋದಯ ನೀಡುವ ಕೆಲಸವನ್ನು ಮಾಡುತ್ತಾರೆ” ಎಂದು ಬರೆಯುತ್ತಾರೆ. ಸ್ವಲ್ಪ ಹಿಂಜರಿಕೆಯಿಂದ ನರೇಂದ್ರನಾಥ್, “ನನಗೆ ಇದೆಲ್ಲವನ್ನೂ ಮಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುವುದಿಲ್ಲ” ಎಂದು ಉತ್ತರಿಸಿದರು. ಶ್ರೀ ರಾಮಕೃಷ್ಣರು ತಕ್ಷಣ ಬಹಳ ಸಂಕಲ್ಪದಿಂದ ಮಾತನಾಡಿ, “ಏನು? ಸಾಧ್ಯವಾಗುವುದಿಲ್ಲವೇ? ನಿಮ್ಮ ಮೂಳೆಗಳು ಈ ಕೆಲಸವನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತವೆ? ” ನಂತರ ಶ್ರೀ ರಾಮಕೃಷ್ಣರು ಸನ್ಯಾಸಿಗಳ ಹಾದಿಯಲ್ಲಿ ನರೇಂದ್ರನಾಥರನ್ನು ಸ್ವಾಮಿ ವಿವೇಕಾನಂದ್ ಎಂಬ ಹೆಸರನ್ನು ನೀಡಿದರು.

ವಿವೇಕಾನಂದರು ರಾಮಕೃಷ್ಣರ  ಮತ್ತೊಬ್ಬ ಶಿಷ್ಯ ತಾರಕಾನಾಥ  ಅವರೊಂದಿಗೆ  ಶ್ರೀ ರಾಮಕೃಷ್ಣ ಪರಮಹಂಸರ  ಮಹಾಸಮಾಧಿಯ ನಂತರ ರಾಮಕೃಷ್ಣ ಮಿಷನ್ ಸ್ಥಾಪಿಸಿದರು. ಇದು ಕೋಲ್ಕತ್ತಾದ ಬಳಿಯ ವರಾಹನಗರದಲ್ಲಿ ಪ್ರಾರಂಭವಾಯಿತು.

ಸ್ವಾಮಿ ವಿವೇಕಾನಂದರ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ಭಾರತವನ್ನು ಬ್ರಿಟಿಷರು ಆಳಿದರು. ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಶಿಕ್ಷಣ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ಪ್ರಭಾವ, ಅವರ ಸಂಸ್ಕೃತಿ, ಜನರನ್ನು ಮತ್ತು ಅವರ ಸಾಹಿತ್ಯವನ್ನು ದಾರಿ ತಪ್ಪಿಸುವ ಕ್ರಿಶ್ಚಿಯನ್ ಮಿಷನರಿಗಳ ತಂತ್ರಗಳಿಂದಾಗಿ, ಭಾರತದ ಶ್ರೀಮಂತ ವರ್ಗವಾಗಿದ್ದ ಹಿಂದೂ ಧರ್ಮ ಮತ್ತು ಸಂಸ್ಕೃತಿ ಅತ್ಯಂತ ಕಡಿಮೆ ಗುಣಮಟ್ಟದ್ದು, ಅಮಾನವೀಯ ಮತ್ತು ಅನಾಗರಿಕವಾಗಿದೆ ಎಂಬ ಕೀಳರಿಮೆ ಭಾವನೆಯನ್ನು ಬೆಳೆಸಿತು. ಅನೇಕ ಹಿಂದೂಗಳು ದೀಕ್ಷಾಸ್ನಾನ ಪಡೆದು ಕ್ರಿಶ್ಚಿಯನ್ ಧರ್ಮವನ್ನು ಅಳವಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದರು. ಆದರೆ ಸ್ವಾಮಿ ವಿವೇಕಾನಂದರಿಂದ ಇತರ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ‘ವೇದಾಂತ’  ಪ್ರಚಾರದಿಂದಾಗಿ ಇದನ್ನು ತಡೆಯಲಾಯಿತು ಎಂಬುದರಲ್ಲಿ ಸಂದೇಹವಿಲ್ಲ.

1893 ಚಿಕ್ಯಾಗೋನಲ್ಲಿ ನಡೆದ ವಿಶ್ವ ಸಮ್ಮೇಳನದಲ್ಲಿಸ್ವಾಮಿ ವಿವೇಕಾನಂದರು ಭಾರತವನ್ನು ಪ್ರತಿನಿಧಿಸಿದರು.ಸ್ವಾಮಿ ವಿವೇಕಾನಂದರು ಈ ಸಮ್ಮೇಳನದಲ್ಲಿ ಜಗತ್ತಿಗೆ ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕ ಐಕ್ಯತೆಯ ಸಂದೇಶವನ್ನು ನೀಡಿದರು. ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕ ಪ್ರಗತಿಯ ಜೊತೆಗೆ, ಭೌತಿಕ / ಲೌಕಿಕ ಪ್ರಗತಿಯೂ ಅಷ್ಟೇ ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಒತ್ತಿ ಹೇಳಿದರು. ಸ್ವಾಮಿ ವಿವೇಕಾನಂದರ ಮಾರ್ಗದರ್ಶನವು ಯುವಕರಲ್ಲಿ ಹೊಸ ಪ್ರಜ್ಞೆ ಮತ್ತು ಉತ್ಸಾಹವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡಿತು.ತನ್ನ ಚಿಕಾಗೊ ಭಾಷಣದಲ್ಲಿ, ದೇವರು ಒಬ್ಬನೇ ಮತ್ತು ವಿವಿಧ ಧರ್ಮಗಳು ಸಮುದ್ರದಲ್ಲಿ ಅಂತ್ಯಗೊಳ್ಳಲು ವಿಭಿನ್ನ ನದಿಗಳಂತೆ ಎಂದು ವಿವರಿಸಿದರು. ಆದ್ದರಿಂದ, ವಿಭಿನ್ನ ಧಾರ್ಮಿಕ ಬೋಧಕರು ದೇವರನ್ನು ವಿವಿಧ ರೂಪಗಳಲ್ಲಿ ಪೂಜಿಸುತ್ತಿರುವುದರಿಂದ ತಮ್ಮ ನಡುವೆ ವಿವಾದ ಮಾಡಬಾರದು. ಒಬ್ಬ ದೇವರ ಶಾಶ್ವತ ಸತ್ಯವನ್ನು ಅರಿತುಕೊಳ್ಳುವುದರಿಂದ ಜನರಲ್ಲಿ ದ್ವೇಷವನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಬಹುದು.

ವಿವೇಕಾನಂದರ ದೃಷ್ಟಿಕೋನವು ಹಲವಾರು ಅಮೇರಿಕನ್ ಪುರುಷರು ಮತ್ತು ಮಹಿಳೆಯರಲ್ಲಿ ಬಹಳ  ಮೆಚ್ಚುಗೆ ಪಡೆಯಿತು. ಪ್ರೇಕ್ಷಕರನ್ನು ‘ಸಿಸ್ಟರ್ಸ್ ಅಂಡ್ ಬ್ರದರ್ಸ್ ಆಫ್ ಅಮೇರಿಕಾ’ ಎಂದು ಸಂಬೋಧಿಸುವ ಮೂಲಕ ಅವರು ತಮ್ಮ ಭಾಷಣದ ಮೂಲಕ ಎಲ್ಲರ ಹೃದಯವನ್ನು ಗೆದ್ದರು. ಅವರು ವಿವೇಕಾನಂದರ ಶಿಷ್ಯರಾದರು ಮತ್ತು ನಂತರ ರಾಮಕೃಷ್ಣ ಮಿಷನ್‌ಗೆ ಸೇರಿದರು. ಅವರು ಕ್ಯಾಲಿಫೋರ್ನಿಯಾದಲ್ಲಿ ಶಾಂತಿ ಆಶ್ರಮವನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಿದರು. ಅವರು ಸ್ಯಾನ್ ಫ್ರಾನ್ಸಿಸ್ಕೋದಲ್ಲಿ ಅನೇಕ ವೇದಾಂತ ಸಂಘಗಳನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಿದರು. ನ್ಯೂಯಾರ್ಕ್ ಪತ್ರಿಕೆಗಳ ಪ್ರಕಾರ ಅವರನ್ನು ಧರ್ಮಗಳ ಸಂಸತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖ ವ್ಯಕ್ತಿ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗಿದೆ.

ವಿವೇಕಾನಂದರು ತಮ್ಮ ಭಕ್ತಿ ಯೋಗ, ಮೈ ಮಾಸ್ಟರ್, ರಾಜ ಯೋಗ ಇತ್ಯಾದಿ ಕೃತಿಗಳಿಂದ ಸಾಹಿತ್ಯ ಕ್ಷೇತ್ರಕ್ಕೆ ಕೊಡುಗೆ ನೀಡಿದರು. ಅವರ ಆಧುನಿಕ ವೇದಾಂತ ಮತ್ತು ರಾಜ ಯೋಗ ಯುವಕರ ಮಹಾನ್ ಪ್ರೇರಣೆಯಾಯಿತು. ಅವರ ಬೋಧನೆಗಳು ಮತ್ತು ಅಮೂಲ್ಯವಾದ ವಿಚಾರಗಳು ಭಾರತದ ಶ್ರೇಷ್ಠ ತಾತ್ವಿಕ ಆಸ್ತಿಯಾಯಿತು.ವಿವೇಕಾನಂದರ ಧಾರ್ಮಿಕ ಮತ್ತು ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕ ಬೋಧನೆಗಳನ್ನು ಪ್ರಸಾರ ಮಾಡುವ ಬೇಲೂರು ಮಠವನ್ನೂ ಅವರು ಸ್ಥಾಪಿಸಿದರು. ಇದು ಶೈಕ್ಷಣಿಕ ಮತ್ತು ಸಾಮಾಜಿಕ ಕಾರ್ಯಗಳಲ್ಲಿಯೂ ತೊಡಗುತ್ತದೆ.

ಅವರು ತಮ್ಮ ಬೋಧನೆಗಳಿಂದ ಯುವ ಜನಾಂಗವನ್ನು ಸ್ವಯಂ ಸಾಕ್ಷಾತ್ಕಾರದ ಶಕ್ತಿಯಿಂದ ತುಂಬಲು ಬಯಸಿದ್ದರು.ಅವರು ಬರೆದಿರುವ ‘,ಏಳಿ’ ‘ಎದ್ದೇಳಿ, ಮತ್ತು ಗುರಿ ತಲುಪುವವರೆಗೆ ನಿಲ್ಲದಿರಿ ಇದರಲ್ಲಿ ಧರ್ಮಗ್ರಂಥಗಳ ನಿಜವಾದ ಗುರಿ ಮತ್ತು ದೈವತ್ವದ ಸಂದೇಶವನ್ನು ಹರಡಿದರು. ಸ್ವಾಮಿ ವಿವೇಕಾನಂದರು 1902 ರ ಜುಲೈ 4 ರಂದು ಬೇಲೂರು ಮಠದಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಕೊನೆಯ ಉಸಿರೆಳೆದರು. ಅವರು 40 ನೇ ವಯಸ್ಸನ್ನು ತಲುಪುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಘೋಷಿಸಿದರು. ಅವರು ತಮ್ಮ 39 ನೇ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ದೇಹವನ್ನು ತೊರೆದು ‘ಮಹಾಸಮಾಧಿ’ ಪಡೆದರು.

ಸ್ವಾಮಿ ವಿವೇಕಾನಂದರು ವಿಶ್ವದಾದ್ಯಂತ ಶ್ರೇಷ್ಠ ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕ ವ್ಯಕ್ತಿ ಮತ್ತು ದಾರ್ಶನಿಕರಾಗಿದ್ದರು.ಅವರ ಬೋಧನೆ ಮತ್ತು ತತ್ವಶಾಸ್ತ್ರವು ಇಂದಿಗೂ ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿದೆ ಮತ್ತು ಆಧುನಿಕ ಯುಗದ ಯುವಕರಿಗೆ ಮಾರ್ಗದರ್ಶನ ನೀಡುತ್ತದೆ.ಅವರು ಎಂದೆಂದಿಗೂ ವಿಶ್ವದ ಯುವಕರಿಗೆ ಸ್ಫೂರ್ತಿಯಾಗಲಿದ್ದಾರೆ.

This post was created with our nice and easy submission form. Create your post!

What do you think?

Written by Nischala

ನಿಮ್ಮದೊಂದು ಉತ್ತರ

ನಿಮ್ಮ ಮಿಂಚಂಚೆ ವಿಳಾಸ ಎಲ್ಲೂ ಪ್ರಕಟವಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಅತ್ಯಗತ್ಯ ವಿವರಗಳನ್ನು * ಎಂದು ಗುರುತಿಸಲಾಗಿದೆ

ಅಪಾರ ಜ್ಞಾನದ ಭಂಡಾರ ಈ ಚತುರ್ವೇದ

ವೇದಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಥಮ ಮತ್ತು ಪುರಾತನ- ಋಗ್ವೇದ